Doanh thu hoa hồng bằng hiện vật

• Thread starter sunrisevietnam
  • Ngày gửi
S

sunrisevietnam

Guest
28/12/04
4
0
0
47
Ha Noi
Chào các bạn, làm ơn giúp mình với:
Công ty mình làm đại lý cho Sfone. Hàng tháng, nhận được khoản doanh thu hoa hồng đại lý bằng cả tiền mặt lẫn thẻ cào điện thoại. Minh không biết hạch toán khoản doanh thu bằng thẻ cào như thế nào cho phù hợp. làm ơn giúp mình với?
Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
thẻ cào của bạn ko phải là 156 hả. Bạn đối trừ với khoản phải thu từ Sfone thôi. Nhưng nếu trả bằng thẻ cào thì bảo bên Sfone xuất HĐ cho mình nhé.
N 111
N 156
N 1331
C 131 or 136

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
oh, Vậy công ty bạn giống công ty mình rồi đó. Cũng làm đại lý cho S-Fone.
Mình bị đau đầu mấy bữa giờ.
Hoa hồng bằng thẻ cào thì bạn hạch toán :
Nợ 131
Có 511 :
Sau khi nhận hàng bạn hạch toán
Nợ 1561 :
Có 131
Mấy anh chị nghiều nhiều kinh nghiệm cho ý kiến có đúng không, vì em hạch toán như vậy đó.

S

sunrisevietnam

Guest
28/12/04
4
0
0
47
Ha Noi
Gửi bạn ilsuong:
Nếu hạch toán như bạn thì khi bán thẻ cào đi thu tiền về, bạn hạch toán như thế nào?

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
bạn hạch toán DT và giá vốn bính thường.

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
ilsuong nói:
bạn hạch toán DT và giá vốn bính thường.
ng ta hỏi thì làm ơn bạn nói rõ giùm. sao lại viết hạch toán Bthg như thế. Bthg là ntn?:biggrin:

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Trời ơi. Mình nghĩ bạn ấy biết .
Bán ra :
Nợ 111,112,131.....
Có 511

Nợ 632
Có 1561

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
ilsuong nói:
Trời ơi. Mình nghĩ bạn ấy biết .
Bán ra :
Nợ 111,112,131.....
Có 511

Nợ 632
Có 1561

Mình không hiểu sao có một cái thẻ cào mà Có 511 nhiều thế? trên bạn đã ghi Có 511 rồi mà. Ghi 2 lần a?

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
ecoterm nói:
Mình không hiểu sao có một cái thẻ cào mà Có 511 nhiều thế? trên bạn đã ghi Có 511 rồi mà. Ghi 2 lần a?
:lol: ... ngừoi ta bán cả tấn thẻ cào ấy chứ.( đau bụng với bác này thật)

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Bởi vậy mình mới nhờ mấy anh chị góp ý cho.
Nếu ko đồng ý thì có cách nào ko ?

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Chào các bạn ?
các bạn cho mình hỏi một chút nha Cty mình làm đại lý cho Cty VPP mà hàng tháng Cty đó trả hoa hồng cho Cty minh bằng hàng hoá và số hàng hoá đó cũng xuất theo hoá đơn bình thường . Các bạn có kinh nghiệm về phần này cho mình hỏi là bây giờ mình chỉ lấy số hoa hồng đó vào làm doanh thu mà không đưa doanh thu bán hàng vào có đuợc không ?
Lam oon tra loi giup minh nha
cam on cac ban nhieu nhieu....

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
thanhTam nói:
Chào các bạn ?
các bạn cho mình hỏi một chút nha Cty mình làm đại lý cho Cty VPP mà hàng tháng Cty đó trả hoa hồng cho Cty minh bằng hàng hoá và số hàng hoá đó cũng xuất theo hoá đơn bình thường . Các bạn có kinh nghiệm về phần này cho mình hỏi là bây giờ mình chỉ lấy số hoa hồng đó vào làm doanh thu mà không đưa doanh thu bán hàng vào có đuợc không ?
Bạn nói rõ hơn, Vậy khi nhận hoa hồng bằng hàng hóa thì 2 cty thực hiện hóa đơn chứng từ như thế nào rồi?

Có phải là cty bạn nhận hoa hồng bằng hàng hóa nhận bán hay không??

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Bạn nói rõ hơn, Vậy khi nhận hoa hồng bằng hàng hóa thì 2 cty thực hiện hóa đơn chứng từ như thế nào rồi?

Có phải là cty bạn nhận hoa hồng bằng hàng hóa nhận bán hay không??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công ty bạn làm đại lý cho Công ty VPP nên doanh thu từ hoa hồng được hưởng chính là doanh thu bán hàng. Bạn làm sao thay đổi bản chất của nó được?

Thay vì không nhận bằng tiền, công ty bạn nhận bằng hàng hóa, có trị giá tương đương như tiền.

thanhTam nói:
Chào các bạn ?

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Cảm ơn các bạn đã trả lời giúp mình giữa cty mình với bên bán nhận hoa hồng bàng hàng hoá có hoá đơn chứng từ nhưng số thuế không có thể hiện mà chỉ có trị giá hàng hoá không và trên hoá đơn GTGT có ghi là hàng khuyến mại và hàng hoa hồng . nên khi mình xuất đi cho khách hàng thì vẫn phải trả khách hàng số hoa hồng bằng hàng hoá

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
thanhTam nói:
Cảm ơn các bạn đã trả lời giúp mình giữa cty mình với bên bán nhận hoa hồng bàng hàng hoá có hoá đơn chứng từ nhưng số thuế không có thể hiện mà chỉ có trị giá hàng hoá không và trên hoá đơn GTGT có ghi là hàng khuyến mại và hàng hoa hồng . nên khi mình xuất đi cho khách hàng thì vẫn phải trả khách hàng số hoa hồng bằng hàng hoá
Người ta nói tiền hoa hồng chứ có ai bảo là hàng hoa hồng bao giờ. Vả lại, chỉ có quan hệ hàng-hàng (2 mặt hàng giống nhau) thì mới ko chịu VAT, còn đây là quan hệ hàng hóa-dịch vụ mà.

Việc chi hoa hồng bằng hàng hóa là cách gián tiếp cty đó bán hàng cho bạn, nên phải xuất hóa đơn có thuế bình thường. Còn hàng khuyến mại thì ko VAT.

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
ilsuong nói:
Sau khi nhận hàng bạn hạch toán
Nợ 1561 :
Có 131
Mấy anh chị nghiều nhiều kinh nghiệm cho ý kiến có đúng không, vì em hạch toán như vậy đó.

Theo mình nghĩ đây không phải hàng hóa của cty bạn mua mà bạn hạch toán vào TK 156.
Bạn chỉ ghi nhận doanh thu hoa hồng làm đại lý thôi (căn cứ vào hóa đơn bên S-fone xuất)
Chi phí tương xứng là chi phí bán hàng.
Còn số lượng thẻ mình nghĩ nên theo dõi riêng, để quyết toán với S-fone.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA