Chi phí điện thọai

• Thread starter ilsuong
  • Ngày gửi
ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Sếp em đưa cho em một xấp HĐ gồm 16 cái. Nội dung là cước điện thoại di dộng ( 16 số khác nhau), có tên công ty mã số thuế của em đàng hoàng. Sếp nói trang bị cho nhân viên. Nhưng thực chất công ty em 10 người.
Vậy như vậy có hợp lý ko? Tất cả hóa đơn đầu phát sinh trong tháng 12/2005
Giúp em nha . Xin cám ơn

Đề nghị bạn đọc lại Quy định Đặt tên đề tài nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Cty em có 10 người mà có 16 số đt thì chắc chắn là không ổn rồi, theo kinh nghiệm của tui nếu sếp em muốn đưa chi phí này vào cty thì trong hợp đồng lao động ghi rõ là cty thanh toán cước điện thoại di động cho nhân viên. Và tối đa là 10 số thôi, nhưng khi quyết toán thì hơi bị mệt đấy!!!

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Thành thật đến tội nghiệp.
DN có những chi phí mà không thể có được hoá đơn, bây giờ có cái để bù rồi lại hợp lý hợp lệ nữa thì cứ CPQLDN mà phang đi thôi bé ơi.

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Dạ, em cảm ơn nhiều .Ít kinh nghiệm nên làm gì cũng sợ hết . phải hỏi chắc chắn mới dám làm.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hỏi nhỏ tí nhen : ở Cty "nhỏ" có hóa đơn đầu vào khi mua 16 máy ĐT đó không ? Đừng chủ quan Cty đứng thuê bao thì cứ đưa vào CP, mình đã bị TTr thuế "độp" chổ này rồi đó ! Họ còn nói "không có xe mà lại tính tiền xăng" làm mình phải điều chỉnh HĐLĐ của NV để hợp thức nó đó.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Công nhận sếp của ilsuong tiết kiệm thật nhưng cái này thì chỉ tội làm khổ cho ilsuong thôi hà. Tất nhiên bây giờ bạn kê vào bảng kê mua vào thì các bác thuế ko có ý kiến gì đâu nhưng khi họ xuống quyết toán thì họ mới hạch sách cái vụ này. Dù gì thì sếp bạn cũng lấy hóa đơn về rồi bạn cứ kê vào đi, khi nào thuế xuống quyết toán thì nếu họ phát hiện ra thì họ truy thu thuế là cùng còn ko thì cái đó được đưa vào chi phí. Nhưng lưu ý với bạn một điều nếu tháng nào cũng có cái vụ này thì có vấn đề liền đó.
Hôm qua tớ tới cty kia các bác có biết là anh kế toán này đưa cái gì vào chi phí nữa ko? đó là: chi bồi dưỡng thuế, chi mua hoa tặng cán bộ thuế ngày 8 tháng 3, ........... còn rất nhiều "chi phí" nữa mà các bác chưa biết nữa đấy mới nhìn tưởng mình nhìn lầm. Có bác nào làm như thế nữa ko đấy?

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
hoangaccounting nói:
Công nhận sếp của ilsuong tiết kiệm thật nhưng cái này thì chỉ tội làm khổ cho ilsuong thôi hà. Tất nhiên bây giờ bạn kê vào bảng kê mua vào thì các bác thuế ko có ý kiến gì đâu nhưng khi họ xuống quyết toán thì họ mới hạch sách cái vụ này. Dù gì thì sếp bạn cũng lấy hóa đơn về rồi bạn cứ kê vào đi, khi nào thuế xuống quyết toán thì nếu họ phát hiện ra thì họ truy thu thuế là cùng còn ko thì cái đó được đưa vào chi phí. Nhưng lưu ý với bạn một điều nếu tháng nào cũng có cái vụ này thì có vấn đề liền đó.
Hôm qua tớ tới cty kia các bác có biết là anh kế toán này đưa cái gì vào chi phí nữa ko? đó là: chi bồi dưỡng thuế, chi mua hoa tặng cán bộ thuế ngày 8 tháng 3, ........... còn rất nhiều "chi phí" nữa mà các bác chưa biết nữa đấy mới nhìn tưởng mình nhìn lầm. Có bác nào làm như thế nữa ko đấy?
Theo tôi thì sếp của ilsuong tốt đấy chứ - sếp biết lo những vụ như vậy thì kế toán đỡ khổ hơn chứ bạn hoangaccounting??? Sếp kiếm cho chúng ta những hoá đơn xịn như vậy thì kế toán đỡ phải lo hoá đơn cho các chi phí khác không thể có hoá đơn. Còn sau đó, tuỳ chứng từ mà sếp đưa về để chúng ta sử dụng. Thực ra việc của sếp cũng chỉ là hoàn thiện thủ tục cho các chi phí không hoá đơn thôi, cũng chẳng phải nhằm rút tiền ra (đằng nào thì cũng là công ty của ổng mà). Kế toán cứ vô tư mà làm. Cái nào không sử dụng được thì giải thích cho sếp.
Còn ở trường hợp này, theo tôi ilsuong không phải lo lắng gì cả. Sếp của tôi mỗi người dùng 2 chiếc điện thoại cơ. Còn không có xe ô tô đương nhiên không thể quyết toán xăng xe (nhưng có thể là xe đi thuê mà); nhưng không thể nói cty không mua ĐTDD cho nhân viên mà không được quyết toán tiền ĐT - là họ tự trang bị, còn cty chỉ cấp tiền điện thoại thôi mà.
Bạn cứ vô tư cho vào CPQLDN đi bạn à.
Thân.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
À, nhắc bạn ilsuong luôn là bạn nên duy trì chi phí của các số điện thoại đó trong nhiều tháng thì mới đúng là chi phí thật. Còn nếu bạn tháng có tháng không mới bị đặt câu hỏi đó.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Công ty Mina cũng vậy, sếp cũng dùng đến 3 số điện thoại di động, có một số chuyên dành nhận fax. Mina cũng dùng đến 2 số mà. Nên 10 nhân viên dùng đến 16 số là chuyện bình thường.

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Chị MiNA ah, tại vì 16 cái đấy đều phát sinh ỡ tháng 12, mà toàn là điện thoại di động. Đã vậy những chi phí ấy phát sinh tận tháng nảo nào đó, tới tháng 12 mới lấy HĐ.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
ilsuong nói:
Chị MiNA ah, tại vì 16 cái đấy đều phát sinh ỡ tháng 12, mà toàn là điện thoại di động. Đã vậy những chi phí ấy phát sinh tận tháng nảo nào đó, tới tháng 12 mới lấy HĐ.
Nếu em thấy những HĐ đó bất hợp lý quá - không phù hợp với thực tế thì tốt nhất đừng nên đưa vào chi phí.
Chúng ta tận dụng đầu vào nhưng phải cân nhắc giữa cái lợi trước mắt và cái hại sau này. Những phát sinh nào quá vô lý thì không nên tham quá em à.

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Hồi đó tức là khoảng đầu năm, Sfone có chương trình tặng máy ĐT kèm theo Tài khoản bên trong. Thì lúc đó Số thuê bao đã xài rồi nhưng mãi đến tháng 12 mới có HĐ.Tại vì công ty em mới mở điểm thu cước điện thoại nên việc lấy HĐ rất thuận tiện, vì như vậy mà Sếp em xuất Hđ hàng loạt từ đầu năm tới giờ.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Cho mình hỏi:
Cty mình có hỗ trợ tiền điện thoại cho nhân viên, nhưng các số điện thoại là đang của cá nhân. Kế toán công ty mình thì yêu cầu phải chuyển các số cá nhân này về công ty. Thủ tục lằng nhằng lắm: phải đi ngưng hợp đồng cũ, thanh toán hết tiền, làm hợp đồng mới sang tên công ty đứng chủ sở hữu, giám đốc ký xác nhận dưới cùng mới xong.
Chuyện này mình thấy cũng khá bất cập, vì số cá nhân mà. Lỡ ai đó nghỉ công ty thì phải làm thủ tục chuyển lại, phiền quá.
Mình có đề nghị là chuyển hóa đơn về để thanh tóan thì Kế toán lại ko đồng ý vì tên trên hóa đơn là tên cá nhân (ko phải tên công ty) nên sẽ khó khăn với cán bộ thuế (sẽ ko chấp nhận chi phí gì đó).
Như vậy có cách nào dĩ hòa vi quý hơn không? Mọi người giúp với

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
sami nói:
Cho mình hỏi:
Cty mình có hỗ trợ tiền điện thoại cho nhân viên, nhưng các số điện thoại là đang của cá nhân. Kế toán công ty mình thì yêu cầu phải chuyển các số cá nhân này về công ty. Thủ tục lằng nhằng lắm: phải đi ngưng hợp đồng cũ, thanh toán hết tiền, làm hợp đồng mới sang tên công ty đứng chủ sở hữu, giám đốc ký xác nhận dưới cùng mới xong.
Chuyện này mình thấy cũng khá bất cập, vì số cá nhân mà. Lỡ ai đó nghỉ công ty thì phải làm thủ tục chuyển lại, phiền quá.
Mình có đề nghị là chuyển hóa đơn về để thanh tóan thì Kế toán lại ko đồng ý vì tên trên hóa đơn là tên cá nhân (ko phải tên công ty) nên sẽ khó khăn với cán bộ thuế (sẽ ko chấp nhận chi phí gì đó).
Cứ theo thoả ước LĐ, hoặc HĐ lao động mà táng anh ạ:biggrin: cần gì hoá đơn. nếu hoá đơn tức là Cty chịu trả hết tiền ĐT đó cho người sử dụng.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thực ra kế toán cũng có cái lý của họ vì nếu như ghi chung lại trên một hoá đơn là tên công ty thì việc khấu trừ thuế sẽ tiện hơn . Nếu công ty đã hỗ trợ thanh toán cho các cá nhân rồi thì ok rồi còn gì. Được cả đôi đường như bạn nói rất khó cho kế toán đấy.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
sami nói:
Cho mình hỏi:
Mình thấy ở cty mình đâu có gì là lằng nhằng như bạn nói đâu. Chi mang GPKD của cty và MST lên để cty điện thoại (Bên mobifone) điền thêm vào hóa đơn từ đó về sau HĐ sẽ hiện vừa tên cá nhân vừa tên cty và MST luôn đâu có gì là khó khăn như bạn nói đâu.

B

babyrose

Guest
7/12/05
18
0
0
40
Hà Nội
Nếu đứng trên góc độ của 1 kiểm toán viên thì các chứng từ này sẽ gây nghi nghờ nhiều đấy.
Thứ nhất, không phải khoản chi nào bạn cũng cho là hợp lý được vì điện thoại có thể dùng cho công việc nhưng cũng có thể dùng cả việc cá nhân. Nó chỉ cho phép giới hạn.
Khi bạn thanh quyết toán thuế cuối năm thể nào Thuế cũng hành hoẹ đấy.

B

babyrose

Guest
7/12/05
18
0
0
40
Hà Nội
Hoá đơn từ đầu năm thì không thể nào đưa vào hạch toán bây giờ được. Vì theo thông tư 120/2003/TT-BTC thì hoá đơn đầu vào trong thời hạn 3 tháng kể từ tháng phát sinh hoá đơn mới được kê khai.
Ngay là một nhân viên kế toán mình thấy các hoá đơn này không hợp lệ vì nó quá nhiều, nếu là 1 hay 3 hoá đơn thì còn cho phép vì mình có thể giải thích với thuế là khoản chi cho nhân viên đó là phục vụ việc quản lý tiện hơn và phục vụ cho công việc.
Ngay ở Công ty mình cũng trả tiền điện thoại cho nhân viên nhưng chỉ giới hạn là 100.000 đ/1 người không hạch toán vào Công ty vì coi như thưởng, còn lãnh đạo 2 người cũng chỉ giới hạn một khoản tiền nhất định mỗi tháng, khoản chi cho 2 lãnh đạo này mới được hạch toán vào Công ty.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Sangvo nói:
Mình thấy ở cty mình đâu có gì là lằng nhằng như bạn nói đâu. Chi mang GPKD của cty và MST lên để cty điện thoại (Bên mobifone) điền thêm vào hóa đơn từ đó về sau HĐ sẽ hiện vừa tên cá nhân vừa tên cty và MST luôn đâu có gì là khó khăn như bạn nói đâu.

Cái khó là đăng ký là đăng ký cá nhân bạn à, chứ ko phải công ty đăng ký cho mình. Việc mang GPKD của cty lên cty điện thoại đâu có minh chứng đc việc cty sẽ trả tiền cho hóa đơn đó.
Chính vì sợ thuế hoạnh họe nên mình mới hỏi kinh nghiệm từ các bạn.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA