Hóa đơn hủy đã báo cáo!

• Thread starter ken
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Mình đang lập biên bản điều chỉnh hóa đơn, nhưng ngặt tình huống này không biết làm thế nào, xin chi giúp sao cho hợp lý nhất.
- Bên bán xuất hóa đơn cho mình ngày 24/10/05, nhưng thiếu mã số thuế> Mình yêu cầu bổ sung MST và đóng dấu.họ lại xuất HD khác. Kẹt là mình lại làm báo cáo tháng 10 rồi mới bực. họ xuất Hd thay the khong khác HD truoc một chi tiết nào(ngày,số tiền), chỉ khác "Số HD"
Bây giờ minh lập biên bản hủy, nhưng không biết nên lấy ngày nào để lập biên bản đây.tức ngày lập biên bản đó. thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Sao họ lại xuất đựơc một hóa đơn vào tháng trứơc mà không phải báo cáo ah?
Bạn nên hỏi họ lại như vậy, còn nếu thực sự họ đã xuất tháng trước luôn thì bạn làm biên bản hủy hóa đơn vào tháng trước và trong báo cáo tháng 12, bạn đưa hóa đơn đó vào trong bảng kê như bình thường.

O

oldfox

Guest
23/8/05
13
0
0
HN
Bạn có thể điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào vào tháng sau bằng cách bạn kê chi tiết vào bảng kê điều chỉnh và ghi rõ lý do điều chỉnh và số phát sinh tăng hay giảm do điểu chỉnh, tháng thưc hiện điều chinh đính kèm theo tờ kê thuế tháng này( Mình ko nhớ rõ là tên biểu đó hình như là biểu điều chỉnh 01 hay 02 gi đó) Thân.

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
Chính xác là HD đó phát sinh ngày 24/10/05, mình nhận được vào đầu tháng 11(đvị xuất ngoài Sapa lận), sau khi làm báo cáo tháng 10, mình mới phát hiện và gởi lại cho họ, sau đó họ gởi cho mình HD mới thay thế, nhưng bận quá mình quên cho đến khi làm báo cáo tháng 11 mình mới thấy nó trong mớ hồ sơ,đvị xuất cho mình nói ngòai đó làm f9ơn giản lắm chỉ cần xuất HD mới là Ok, mình bó tay! vậy theo ý MINA mình nên làm bản điều chỉnh hủy trong ngày 24/10 luôn đúng không?? mình cũng nghĩ như vậy, bởi vì 02 HD đó có ngày lập HD tương tự nhau.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
ken nói:
Chính xác là HD đó phát sinh ngày 24/10/05, mình nhận được vào đầu tháng 11(đvị xuất ngoài Sapa lận), sau khi làm báo cáo tháng 10, mình mới phát hiện và gởi lại cho họ, sau đó họ gởi cho mình HD mới thay thế, nhưng bận quá mình quên cho đến khi làm báo cáo tháng 11 mình mới thấy nó trong mớ hồ sơ,đvị xuất cho mình nói ngòai đó làm f9ơn giản lắm chỉ cần xuất HD mới là Ok, mình bó tay! vậy theo ý MINA mình nên làm bản điều chỉnh hủy trong ngày 24/10 luôn đúng không?? mình cũng nghĩ như vậy, bởi vì 02 HD đó có ngày lập HD tương tự nhau.
Đúng vậy, bạn làm biên bản hủy hóa đơn vào ngày 24/10. Trong báo cáo tháng 12, bạn kê lại hóa đơn bổ sung. Mina vẫn ngạc nhiên là bạn phát hiện hóa đơn sai trong thời gian làm báo cáo thuế xong tháng 10 mà họ vẫn còn xuất được hóa đơn tháng 10.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,381
113
50
TP.HCM
ken nói:
Bạn chỉ có thể kê khai một HĐ thôi, và chắc chắn HĐ sau mới là hợp lệ, vậy bạn yêu cầu bên bán làm thủ tục hủy HĐ cũ, bạn trả lại họ HĐ đó.
Về phía bạn, làm thủ tục điều chỉnh giảm số thuế đã kê khai cho HĐ cũ đó trong tháng 10 (hoặc là tờ khai thay thế - nếu được sự đồng ý của CB thuế; hoặc là kê khai điều chỉnh giảm), còn HĐ mới nhận được (mặc dù ngày là ngày trong tháng 10 nhưng vẫn còn thời hạn kê khai khấu trừ thuế) sẽ kê khai thuế bình thường vào kỳ này.

K

ken

Guest
9/12/05
85
0
0
HCMC
MINA nói:
Đúng vậy, bạn làm biên bản hủy hóa đơn vào ngày 24/10. Trong báo cáo tháng 12, bạn kê lại hóa đơn bổ sung. Mina vẫn ngạc nhiên là bạn phát hiện hóa đơn sai trong thời gian làm báo cáo thuế xong tháng 10 mà họ vẫn còn xuất được hóa đơn tháng 10.
Thế mình mới bó tay, mình không biết họ làm ăn kiểu gì nữa. Hỏi họ, họ phán một câu:" thiếu MST chỉ cần thay thế HD mới là ok? Bên họ là KS(cty mình là Dl chị MINA)
Cám ơn Mọi người đã giúp ý kiến. Thanks

B

babyrose

Guest
7/12/05
18
0
0
40
Hà Nội
Mình cũng đồng ý với Viet Hương, nhưng bổ sung thêm là: với hoá đơn bạn đã kê khai của tháng 10, bạn sẽ tiến hành huỷ hoá đơn đó đi bằng cách lập biên bản huỷ vào ngày mà bạn lập biên bản, sau đó trên báo cáo thuế tháng 11 hoặc tháng 12 cũng được bạn ghi huỷ hoá đơn này với số tiền, thuế như trên hoá đơn huỷ. Hóa đơn mới bạn kê khai bình thường. Bạn không cần phải được sự đồng ý của cán bộ thuế về việc này trừ trường hợp bạn muốn thay tờ khai thuế. Tốt nhất là không nên thay tờ khai thuế vì không cần thiết.

Bạn phải nói lại với họ là huỷ hoá đơn đó vì theo nguyên tắc kế toán khi xuất hoá đơn mới thay thế hoá đơn cũ thì phải huỷ hóa đơn cũ. Mặt khác bên người bán họ bắt buộc phải huỷ hoá đơn đó đi vì bên Thuế sẽ không bao giờ chấp nhận.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA