Mỗi tuần một chuyên đề

Font chữ và 1 vài thắc mắc khác

• Thread starter levanninh
  • Ngày gửi
L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
Trường em có sử dụng PM MISA SME 7.9 .Khi cài máy ,em thấy 1 số hiện tượng ở 1 số máy font chữ bị lỗi .Cụ thể là thanh tiêu đề ,thanh menu và thanh công cụ ,.thế là không tài nào dịch được mấy chữ đó.thế là em sang máy khác ,không biết các mục khác thế nào
Thứ 2 là khi em nhập số dư đầu kỳ .Em vào soạn thảo=>nhập số dư ban đầu .Khi em nhập giả sử tiền mặt 1111 là 1.500.000.000 đ khi bấm nút cất thì nó hiện lên số 1.Các TK khác cũng tương tự nhưng chỉ thay đổi là số 2 ,7,12..nói chung không đúng số tiền mà em đã ghi.Khi em vào kiểm tra ở bảng cân đối kế toán thì cột số dư đầu kỳ của TK 1111 là 1.500.000.000 đ và các TK khác cũng vậy .
Thứ 3 :các bác cũng biết ,ở trường thời gian có hạn và cũng có nhiều vấn đề khác nên thời gian không đủ để làm .vậy em muốn về nhà làm tiếp rồi đưa bài ở nhà lên thì làm thế nào ạ.
Vậy bây giờ các TH trên xử lý ra sao ạ.Mong mọi người chỉ bảo ít công phu thêm .

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn Levaninh!
Với những vướng mắc của bạn, mình trả lời như sau nhé:
1.Bị lỗi font trên tiêu đề thanh công cụ, khắc phục
-B1: Bạn dùng hộp font Vietkey hoặc Unikey, chọn Font là .Vn time
-B2: Vào Start/Program/MISA SME Version 7.9/MISA Vietnamese System font Setting/Chương trình: chọn MISA-SME 7.x, font: ABC Sans serif/Đồng ý
-B3: Tắt MISA đi mở lại kiểm tra xem được chưa
Nếu vẫn không được thực hiện tiếp
B4: Cài Vietkey 2000full, khi cài chọn chế độ Custom, cài tất cả các font
2. Vào Hệ thống/Tùy chọn/Định dạng số: Tích vào chữ "Ngầm định"
Sau đó quay lại nhập số dư
3. Nếu muốn copy file dữ liệu ở nhà lên trường làm tiếp bạn làm theo tài liệu hướng dẫn Phục hồi dữ liệu ở đường link dưới nhé:
TLHD ket xuat excel - sao luu - phuc hoi.rar
Bạn thực hiện có gì vướng mắc báo cho mình biết nhé.

Trường em có sử dụng PM MISA SME 7.9 .Khi cài máy ,em thấy 1 số hiện tượng ở 1 số máy font chữ bị lỗi .Cụ thể là thanh tiêu đề ,thanh menu và thanh công cụ ,.thế là không tài nào dịch được mấy chữ đó.thế là em sang máy khác ,không biết các mục khác thế nào
Thứ 2 là khi em nhập số dư đầu kỳ .Em vào soạn thảo=>nhập số dư ban đầu .Khi em nhập giả sử tiền mặt 1111 là 1.500.000.000 đ khi bấm nút cất thì nó hiện lên số 1.Các TK khác cũng tương tự nhưng chỉ thay đổi là số 2 ,7,12..nói chung không đúng số tiền mà em đã ghi.Khi em vào kiểm tra ở bảng cân đối kế toán thì cột số dư đầu kỳ của TK 1111 là 1.500.000.000 đ và các TK khác cũng vậy .
Thứ 3 :các bác cũng biết ,ở trường thời gian có hạn và cũng có nhiều vấn đề khác nên thời gian không đủ để làm .vậy em muốn về nhà làm tiếp rồi đưa bài ở nhà lên thì làm thế nào ạ.
Vậy bây giờ các TH trên xử lý ra sao ạ.Mong mọi người chỉ bảo ít công phu thêm .

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
Cho mình hỏi ít nhé
Ở bước 1 dùng vietkey hay unikey chọn font là .VN time
Mình chỉ thấy ở đó chỉ có các kiểu gõ là unicode ,TCVN 3 hay... chứ mình không thấy chọn font được
Bạn có thể giải thích cụ thể được không?
nếu có hình ảnh thì càng tốt
Thanks bạn!

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào Levanninh, bạn chọn font là TCVN3 (ABC) nhé.

Cho mình hỏi ít nhé
Ở bước 1 dùng vietkey hay unikey chọn font là .VN time
Mình chỉ thấy ở đó chỉ có các kiểu gõ là unicode ,TCVN 3 hay... chứ mình không thấy chọn font được
Bạn có thể giải thích cụ thể được không?
nếu có hình ảnh thì càng tốt
Thanks bạn!

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
Cảm ơn bạn .
Về vấn đề lỗi font thì mình làm được rồi ạ.
Còn vấn đề thứ 2 cho mình hỏi thêm
Tại sao có máy bị TH đó ,có máy thì không ạ

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn,
Vì có thể máy đó đã bị chỉnh định dạng số khác với ngầm định ban đầu của MISA.
Bạn đã khắc phục được trường hợp 2 chưa?

Cảm ơn bạn .
Về vấn đề lỗi font thì mình làm được rồi ạ.
Còn vấn đề thứ 2 cho mình hỏi thêm
Tại sao có máy bị TH đó ,có máy thì không ạ

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
ĐÓ là máy ở trường bị thế bạn ạ
Còn máy ở nhà thì không bị lỗi ở TH 2
Phải lên trường mình mói thử lại được.
Thanks bạn lần nữa

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
Cho mình hỏi tiếp nhé Thứ tự ưu tiên khi nhập các chứng từ trong misa là như thế nào ạ?(Có người nói là thu chi nhập xuất ;nhưng có người lại nói là nhập xuất trước rồi mới đến thu chi).
Thứ 2 là những TK nào thì mở chiu tiết cho từng TK và TK nào thì mở chi tiết cho từng đối tượng ạ?
(Hix ,tại mình lần đầu sử dụng phần mềm kế toán misa nên gà lắm :( )

Bạn natuyet có nick yahoo không? mình muốn hỏi bạn trực tiếp luôn ,tại mình có nhiều vấn đề muốn hỏi
Thanks!

Sửa lần cuối:
N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn!

1.Trên tất cả các báo cáo của MISA đang sắp xếp theo thứ tự ngày chứng từ, trong cùng ngày đó có nhiều chứng từ phát sinh thì chương trình sắp xếp theo thứ tự số chứng từ ( theo thứ tự trong bảng chữ cái)
Ví dụ: Có 2 ngày 04/04 và 05/04 thì khi xem sổ sẽ sắp xếp theo thứ tự ngày 04/04 trước, rồi đến ngày 05/04. Sau đó trong cùng 1 ngày, giả sử 04/04 có 2 chứng từ phiếu nhập (NK01) và xuất kho (XK01) thì chương trình sẽ để phiếu nhập lên trước, rồi đến phiếu xuất.
2. Thông thường những tài khoản chi tiết theo đối tượng là:
131 ( chi tiết theo khách hàng), 331 (chi tiết theo nhà cung cấp), 141 ( chi tiết theo nhân viên)...Tùy vào yêu cầu theo dõi của bạn mà có thể theo dõi các TK chi tiết theo đối tượng hoặc không.

Cho mình hỏi tiếp nhé Thứ tự ưu tiên khi nhập các chứng từ trong misa là như thế nào ạ?(Có người nói là thu chi nhập xuất ;nhưng có người lại nói là nhập xuất trước rồi mới đến thu chi).
Thứ 2 là những TK nào thì mở chiu tiết cho từng TK và TK nào thì mở chi tiết cho từng đối tượng ạ?
(Hix ,tại mình lần đầu sử dụng phần mềm kế toán misa nên gà lắm :( )

Bạn natuyet có nick yahoo không? mình muốn hỏi bạn trực tiếp luôn ,tại mình có nhiều vấn đề muốn hỏi
Thanks!

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình.
Nhưng mình thấy có những TK được mở chi tiết cho từng đối tượng(ví dụ TK 141 ,331...) ,có những TK mở chi tiết (1121).Nếu mình mà mở không đúng thì sao (giả sử với TK 141 mà mình mở chi tiết thành 141.01 ;141.02 ...và ngược lại )có bị sao không ạ?
Bạn có thể nêu rõ tài liệu hay thông tư nào có hướng dẫn về điều này không ạ?
Thanks!

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào levanninh!
Đối với TK 141, chương trình đang chọn chi tiết theo nhân viên, nên chỉ với 1 TK là 141 bạn có thể theo dõi chi tiết theo từng nhân viên. Nếu bạn vẫn muốn khai báo thêm tiết khoản nhỏ là 141.01, 141.02... thì cũng không sao cả, nhưng mục đích theo dõi của bạn là gì, nều chỉ để theo dõi mỗi 1 tiết khoản là 1 nhân viên thì điều này không cần thiết, vì từ TK 141 ban đầu đã theo dõi được rồi.
Nếu bạn tự thêm nhiều tiết khoản cho các tài khoản thì hệ thống tài khoản của bên bạn sẽ rất nhiều và sẽ ngày càng phức tạp theo quy mô hoạt động của công ty.

Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình.
Nhưng mình thấy có những TK được mở chi tiết cho từng đối tượng(ví dụ TK 141 ,331...) ,có những TK mở chi tiết (1121).Nếu mình mà mở không đúng thì sao (giả sử với TK 141 mà mình mở chi tiết thành 141.01 ;141.02 ...và ngược lại )có bị sao không ạ?
Bạn có thể nêu rõ tài liệu hay thông tư nào có hướng dẫn về điều này không ạ?
Thanks!

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
Thanks bạn!
Mình đang xem lại thêm về MIsa nên có nhiều vấn đề .
Mình lại có vấn đề tiếp về nhập số dư đầu kỳ TK 154.
Giả sử TK 154 có số dư như sau:
Công trình X :300tr (trong đó :NVLTT :100tr ,NCTT:100tr ,CPSXC:100tr)
tương tự các CT khác ạ.
Thứ 2 về TK 3382,3,4...
Sao mình không nhập được số dư đầu kỳ của mấy TK phải trích theo lương đó.
Mình phải xóa TK đó đi ,rồi lại thêm mới vào ,và khi nhập được sô dư đầu kỳ thì vào bảng CĐKT lại không thấy mấy TK 3382,3,4...đâu nữa
Bạn xem giúp mình nhé
(To natuyet :bạn có nick yahoo thì cho mình xin nhé ,mình có vấn đề gì về misa thì mình liên lạc cho tiện)

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn!
Mình có skype là misasupporthan30
Bạn có thể gọi cho mình vào số skype này, mình sẽ trả lời trực tiếp các vướng mắc của bạn

Thanks bạn!
Mình đang xem lại thêm về MIsa nên có nhiều vấn đề .
Mình lại có vấn đề tiếp về nhập số dư đầu kỳ TK 154.
Giả sử TK 154 có số dư như sau:
Công trình X :300tr (trong đó :NVLTT :100tr ,NCTT:100tr ,CPSXC:100tr)
tương tự các CT khác ạ.
Thứ 2 về TK 3382,3,4...
Sao mình không nhập được số dư đầu kỳ của mấy TK phải trích theo lương đó.
Mình phải xóa TK đó đi ,rồi lại thêm mới vào ,và khi nhập được sô dư đầu kỳ thì vào bảng CĐKT lại không thấy mấy TK 3382,3,4...đâu nữa
Bạn xem giúp mình nhé
(To natuyet :bạn có nick yahoo thì cho mình xin nhé ,mình có vấn đề gì về misa thì mình liên lạc cho tiện)

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
Hix .Nick skype mình chưa có và ở nhà cũng không có mic nữa.Bạn có nick yahoo không ?

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội

Chào bạn natuyet
Vậy thì bạn lập nick yahoo mới đi.Mình có thể chat với bạn sau giờ làm việc hay lúc nào bạn rảnh rỗi cũng được.
Mình hỏi bạn thêm ít về misa nhé.
Trong phần nhập số dư đầu kỳ.
Dư nợ đầu kỳ của Tk 154 như sau:
Công trình A (300 tr:NVLTT :100tr ;NCTT:100tr ;CPSXC :100tr)
Tương tự với các công trình khác.
Vấn đề thứ 2 về số dưTK 338(2,3,4,9)
Mình nhập ở phần số dư đầu kỳ rồi,nhưng trong phần BCĐKT mình lại không thấy chi tiết của các TK cấp 2 (338 (2,3,4,9))đâu cả chỉ thấy phần tổng thôi bạn ạ.
Thanks bạn!

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn levanninh!
1. Đối với dư nợ đầu kỳ TK 154:
- Công trình A: Vào Nghiệp vụ/Nhập số dư đầu kỳ/click đúp chuột, mở TK 15418:
Nhập số tiền tổng vào TK 15418: 300, khai báo đối tượng tập hợp chi phí là công trình A, sau đó nhấn phím F9, nhập chi tiết: NVLTT(100), NCTT(100), SXC(100)/Đồng ý. Vậy là nhập xong công trình A
- Công trình B: Vào nghiệp vụ/Nhập số dư đầu kỳ/clich đúp chuột, mở TK 15418, đặt chuột vào dòng TK 15418, nhấn nút "Thêm dòng mới" ở góc phải, phía cuối màn hình, nhập cho số tiền tổng trên dòng 15418 vừa mới thêm, khai báo đối tượng tập hợp chi phí là công trình B, rồi nhấn phím F9, nhập chi tiết cho từng khoản mục chi phí giống như phần trên
Tương tự các công trình khác cũng nhập như vậy
2. Vấn đề nhập số dư TK 338, đã nhập chi tiết cho tiết khoản, nhưng khi xem báo cáo, chỉ thấy TK tổng hợp
Bạn điện thoại tới Phòng tư vấn, số ĐT: 043 762 7891 (máy lẻ 201->217) để nhân viên tư vấn đăng nhập vào dữ liệu kiểm tra cho bạn nhé.

Chào bạn natuyet
Vậy thì bạn lập nick yahoo mới đi.Mình có thể chat với bạn sau giờ làm việc hay lúc nào bạn rảnh rỗi cũng được.
Mình hỏi bạn thêm ít về misa nhé.
Trong phần nhập số dư đầu kỳ.
Dư nợ đầu kỳ của Tk 154 như sau:
Công trình A (300 tr:NVLTT :100tr ;NCTT:100tr ;CPSXC :100tr)
Tương tự với các công trình khác.
Vấn đề thứ 2 về số dưTK 338(2,3,4,9)
Mình nhập ở phần số dư đầu kỳ rồi,nhưng trong phần BCĐKT mình lại không thấy chi tiết của các TK cấp 2 (338 (2,3,4,9))đâu cả chỉ thấy phần tổng thôi bạn ạ.
Thanks bạn!

L

levanninh

Sơ cấp
25/1/10
44
0
0
34
hà đông hà nội
Chào bạn natuyet!
Trước hết mình cám ơn bạn đã giúp đỡ mình nhiều thắc mắc trong quá trình sử dụng phần mềm MISA.
Trong câu trả lời của bạn mình thấy còn thắc mắc sau :
Về vấn đề nhứ nhất:Khai báo số dư đầu kỳ của TK 154 mà chi tiết cho các công trình.
+Mình thấy muốn khai báo số dư đầu kỳ phải vào Soạn thảo /Nhập số dư ban đầu (Mình thấy vào phân hệ nghiệp vụ không có số dư ban đầu ,chỉ thấy các quá trình phát sinh của kế toán)
+Theo mình nghĩ trước tiên phải khai báo các công trình trước ,rồi mới nhập được số dư đầu kỳ (Nếu phải khai báo thì khai báo như thế nào ạ?).Rồi sau đó ta mới nhập được số dư đầu kỳ và chi tiết cho các loại NVLTT,NCTT ,CPSXC.
Về vấn đề thứ 2:
Mình đang thực hành kế toán máy ở trên trường ,mình khai báo số dư đầu kỳ của TK 3388 sai ,bây giờ muốn sửa lại.Mình đã vào phần Soạn thảo /Nhập số dư ban đầu
Mình chọn tab nhà cung cấp nhưng tab TK mình không thấy Tk 3388 đâu bạn ạ ?(Trong khi máy khác lại có ,và máy ở nhà mình cũng có).
Bây giờ muốn sửa thì làm thế nào ạ .
Máy ở trên trường mình không có mạng bạn ạ ,nên không thể nào dùng teamview được .
Thanks!

N

natuyet

Trung cấp
10/12/10
180
6
0
Hà Nội
Chào bạn!
Máy của bạn đang dùng MISA SME 7.9 hay MISA SME.NET 2010?

Chào bạn natuyet!
Trước hết mình cám ơn bạn đã giúp đỡ mình nhiều thắc mắc trong quá trình sử dụng phần mềm MISA.
Trong câu trả lời của bạn mình thấy còn thắc mắc sau :
Về vấn đề nhứ nhất:Khai báo số dư đầu kỳ của TK 154 mà chi tiết cho các công trình.
+Mình thấy muốn khai báo số dư đầu kỳ phải vào Soạn thảo /Nhập số dư ban đầu (Mình thấy vào phân hệ nghiệp vụ không có số dư ban đầu ,chỉ thấy các quá trình phát sinh của kế toán)
+Theo mình nghĩ trước tiên phải khai báo các công trình trước ,rồi mới nhập được số dư đầu kỳ (Nếu phải khai báo thì khai báo như thế nào ạ?).Rồi sau đó ta mới nhập được số dư đầu kỳ và chi tiết cho các loại NVLTT,NCTT ,CPSXC.
Về vấn đề thứ 2:
Mình đang thực hành kế toán máy ở trên trường ,mình khai báo số dư đầu kỳ của TK 3388 sai ,bây giờ muốn sửa lại.Mình đã vào phần Soạn thảo /Nhập số dư ban đầu
Mình chọn tab nhà cung cấp nhưng tab TK mình không thấy Tk 3388 đâu bạn ạ ?(Trong khi máy khác lại có ,và máy ở nhà mình cũng có).
Bây giờ muốn sửa thì làm thế nào ạ .
Máy ở trên trường mình không có mạng bạn ạ ,nên không thể nào dùng teamview được .
Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA