Chi phí tiền điện, nước khi thuê nhà

• Thread starter mayxanhbs
  • Ngày gửi
M

mayxanhbs

Sơ cấp
22/6/05
18
0
1
42
TP Ho Chi Minh
Chào cả nhà!
Công ty mình hiện đang thuê 1 tầng lầu để làm văn phòng, có hợp đồng thuê nhà công chứng và quy định rõ tiền điện, nước do công ty tự chi trả cho chủ nhà. Tuy nhiên, hoá đơn tiền điện, nước đứng tên chủ nhà và bao gồm các văn phòng đang cho thuê khác.Vậy làm thế nào để chi phí điện, nước này được hợp lý.
Nhờ sự giúp đỡ của mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Bạn thân mến theo THÔNG TƯ CỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 130/2008/TT-BTC NGÀY 26 THÁNG 12 NĂM 2008
HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP SỐ 14/2008/QH12 VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 124/2008/NĐ-CP NGÀY 11 THÁNG 12 NĂM 2008 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH CHI TIẾT THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP thì bạn làm theo mẫu sau đây:

Mẫu số: 02/TNDN
(Ban hành kèm theo Thông tư số
130/2008/TT-BTC ngày
26/12/2008 của Bộ Tài chính)

BẢNG KÊ THANH TOÁN TIỀN ĐIỆN, NƯỚC
(Ngày....tháng..... năm 200....)

Mã số thuế:

- Tên doanh nghiệp:....................................................
................................................................................................
- Địa chỉ:...............................................................................................................
- Tên chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh:....................................
..............................................................................................................................
- Địa chỉ thuê:......................................................................................................

Hóa đơn GTGT thanh toán tiền điện, nước với đơn vị cung cấp Chứng từ thanh toán tiền điện, nước thực tế Doanh nghiệp sử dụng
Số hóa đơn Ngày
Tháng năm Đơn vị
cung cấp Sản lượng điện, nước tiêu thụ Thành tiền
Số chứng từ Ngày tháng năm Sản lượng điện, nước tiêu thụ Thành tiền

- Tổng giá thanh toán (bao gồm cả thuế GTGT):................................................

Ngày...... tháng... năm 200..
Người lập bảng kê Giám đốc doanh nghiệp
(Ký, ghi rõ họ tên) (Ký tên, đóng dấu)

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Làm như bạn nguyễn khoai đúng rùi đó. Cty mình cũng làm như thế.

M

mayxanhbs

Sơ cấp
22/6/05
18
0
1
42
TP Ho Chi Minh
Vậy là hàng tháng mình chỉ cần lập bảng kê 02/TNDN kèm phiếu chi và bản sao hoá đơn tiền điện, không cần nộp lên cơ quan thuế thì sẽ hợp lý phải không ah. Cám ơn 02 bạn rất nhiều!

B

babytrang69

Sơ cấp
1/4/10
25
0
0
Từ Liêm Hà Nội
vậy là mình chỉ cần lập thêm bảng kê trên vào cuối mỗi tháng và VAT của hóa đơn tiền điện vẫn hạch toán vào tờ khai VAT hàng tháng phình thường phải không các pác ^^. Cho mình hỏi cột Hóa đơn GTGT thanh toán tiền điện, nước với đơn vị cung cấp điền hóa đơn họ đưa cho mình còn cột Chứng từ thanh toán tiền điện, nước thực tế Doanh nghiệp sử dụng thì điền chứng từ của mình ở đây là phiếu chi ah

Sửa lần cuối:
nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
vậy là mình chỉ cần lập thêm bảng kê trên vào cuối mỗi tháng và VAT của hóa đơn tiền điện vẫn hạch toán vào tờ khai VAT hàng tháng phình thường phải không các pác ^^

Tiền điện, tiền nước thì được tính làm t chi phí hợp lý nhưng đối với thuế GTGT trên hoá đơn bạn không được khấu trừ và tuyệt đối không kê khai vào tờ khai thuế GTGT hàng tháng để khấu trừ thuế.

B

babytrang69

Sơ cấp
1/4/10
25
0
0
Từ Liêm Hà Nội
vậy mình làm sao để được khấu trừ VAT mang hợp đồng thuê nhà đến chỗ cty điện bảo họ đổi tên cá nhân thành tên cty được không nhỉ ???

N

NDHM

Guest
25/6/07
11
0
1
Hanoi
Công ty mình cũng gặp tình trạng tương tự như bạn mayxanhbs, tức là thuê chung cùng với nhiều văn phòng khác, mà chủ nhà chỉ có 1 hoá đơn tiền điện cho tất cả thôi.
Theo điểm b mục 2.12 của TT130 thì họ nêu rõ rằng:
"Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh."
Tức là mình trả họ theo Receipt mà chủ nhà xuất cho mình cũng được coi là chi phí hợp lý nếu kê vào 02/TNDN phải không?

M

maimoidangkyduoc

Sơ cấp
12/5/10
23
0
0
24
hà nội
Chào cả nhà!
Công ty mình hiện đang thuê 1 tầng lầu để làm văn phòng, có hợp đồng thuê nhà công chứng và quy định rõ tiền điện, nước do công ty tự chi trả cho chủ nhà. Tuy nhiên, hoá đơn tiền điện, nước đứng tên chủ nhà và bao gồm các văn phòng đang cho thuê khác.Vậy làm thế nào để chi phí điện, nước này được hợp lý.
Nhờ sự giúp đỡ của mọi người!

bạn phải nhờ bên xuất hoá đơn thay đổi tên chủ nhà thành tên công ty bạn chứ.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Các bác cho em hỏi với, cty em đi thuê VP, đơn vị cho thuê VP họ suất HĐ tiền điện nứơc cho Cty em, vậy em vẫn hạch toán như các hoá đơn bình thường ah, lần đầu em mới gặp trường hợp này, thường em chỉ hạch toán các hoá đơn cty ký trực tiếp với nhà cung cấp như bưu điện chẳng hạn, có ai biết chỉ giùm em với

D

dinhthanhtuan

Guest
16/10/11
2
0
0
33
HamMy-HamThuanNam-BinhThuan
Ðề: Chi phí tiền điện, nước khi thuê nhà

Dung ui. hach toan binh thuong!...hi

H