Hạch toán Chi phí in hoá đơn tài chính

• Thread starter smallcat
  • Ngày gửi
S

smallcat

Guest
22/10/07
9
0
0
tpHCM
AC ơi! cho E hỏi, 1 DN TM DV phát sinh chi phí in hoá đơn sử dụng cho cả năm tài chính, thì chi phí ấy hạch toán vào tài khoản nào thì đúng nhất ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Chi phí in hóa đơn theo quy định mới đó à
Nợ 642,133/Có 111,112: là ok thôi

S

smallcat

Guest
22/10/07
9
0
0
tpHCM
dùng cả năm mình ko đưa vô 142 hả Chị????? theo em đưa 641, hay 142 ấy, đúng ko nhỉ?????????????????

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Chi phí in hóa đơn theo quy định mới đó à
Nợ 642,133/Có 111,112: là ok thôi

Cái này là chuẩn lám rồi bạn ah!
Tại sao nhiều bạn cứ thích phức tạp hoá vấn đề nhỉ?

dùng cả năm mình ko đưa vô 142 hả Chị????? theo em đưa 641, hay 142 ấy, đúng ko nhỉ?????????????????

Thế trường hợp hoá đơn đó dùng cho cả năm sau thì sao hả bạn?

H

huongduonghp

Trung cấp
26/3/11
93
1
6
hp
đối với công ty xây dựng 2,3 năm mới hết 1 quyển thì hạch tóan sao ạ??

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Thật ra thì cho vào 642 là chuẩn. Vì dù tách 142 thì cuối năm cũng cho về 642, đều là cp cả. Mà phức tạp, tháng nào cũng phải kết chuyển. Làm đơn giản đi. Nếu in làm nhiều kì, sử dụng trong 2 - 3 năm mới hết 1 quyển thì càng chẳng phải lo, chi phí in 1 quyển quá nhỏ, hok cần tách. Cái công bạn tách rùi kết chuyển, theo dõi còn mệt hơn.
Ví dụ thế này cho đỡ lăn tăn, bên bạn ra cơ quan thế mua 1 quyển HĐ có chục nghìn, dùng 2 - 3 năm mới hết, bạn về hạch toán vào đâu? Trước làm tn, h cứ thế tiến hành thui. Đừng phức tạp hóa. Miễn đầy đủ chi phí phù hợp chứng từ là dc

S

smallcat

Guest
22/10/07
9
0
0
tpHCM
đưa vào 642 1 lúc, có nhìu tiền wa' ko nhỉ? ko phù hợp lắm với nguyên tắc doanh thu- chi phí. nhưng nếu đã có văn bản quy định thế thì phải chịu thôi....hihi, thank các ace nhoa!

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Chào bạn, có tí xíu (không trọng yếu) mà cũng băn khoăn. Đưa một phát vào phí là xong ngay: Nợ 642 (641), 133
Chúc bạn trẻ khoẻ.

N

Nguyen thi lan anh

Guest
đưa vào 642 1 lúc, có nhìu tiền wa' ko nhỉ? ko phù hợp lắm với nguyên tắc doanh thu- chi phí. nhưng nếu đã có văn bản quy định thế thì phải chịu thôi....hihi, thank các ace nhoa!

Vậy thì mình nhắm 1 năm xài khoảng bao nhiêu hoá đơn thì mình in chứ in chi xài 2, 3 năm?

H

huongvuthanh

Sơ cấp
31/3/11
11
0
0
34
hà nội
Ðề: Hạch toán Chi phí in hoá đơn tài chính

Cho em hỏi 1 chút ạ . bên e cũng in khá nhìu hóa đơn . Nhưng dùng trong 1 năm cũng k hết . vậy nên hạch toán như thế nào ạ ? E mới vào nghề con non lắm mong mọi ng chỉ dẫn

T

thanhhaoquang

Trung cấp
21/1/10
73
1
0
39
hcm
Chi phí in hoá đơn em hạch toán vào TK 642 - Chi phí Quản lý doanh nghiệp.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa

Cho em hỏi 1 chút ạ . bên e cũng in khá nhìu hóa đơn . Nhưng dùng trong 1 năm cũng k hết . vậy nên hạch toán như thế nào ạ ? E mới vào nghề con non lắm mong mọi ng chỉ dẫn

làm như bài #2 của anh Thechung đó bạn.

G

giaiphapkinhte

Guest
22/9/09
2
0
0
hai phong

Nếu công ty bạn dùng trong một năm thì đưa vào 142, nếu hơn một năm đưa vào 242, sau đó kết chuyển sang CP 642. Nếu "ước tính" được số lợi nhuận bình quân cao thì đưa thẳng vào CP luôn khỏi phải phân bổ dần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA