Gía Thành sản phẩm đồ gổ xuất khẩu

• Thread starter tranthicamle
  • Ngày gửi
T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
xin chào các anh chị , có anh chị nào làm lỉmh vực giá thành về đồ gổ xuất khẩu ( bàn ,ghế ,gường ....) xin chia sẻ kinh nghiệp cho em với :
- cơ cấu giá thành như thế nào ?
-phương pháp nào ?
- cánh phân bổ overhaed theo sản phẩm đầu ra hay theo giờ công lao động ,phương thức nào hay ?
chân thành cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TruongQuocPhong

Guest
9/8/05
17
0
0
46
HCM City, Vietnam
Gía thành đồ gỗ

Chào,
Em mới vào Cty này phải ko ?
Nếu mới vào làm thì em phải xây dựng định mức và đăng ký với tuế định mức.

Để xây dựng được định mức thì em phải xuống phân xưởng và hỏi người quản lý sản xuất về tiêu hao vật liệu cho sản xuất để đưa ra định mức cho sản phẩm một cách hợp lý.

Chúc em thành công.

T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
Cám ơn anh .
Nhưng định mức chỉ nhằm xây dựng standardcost .còn cái em rất cần là có chương trình nào quản lí bằng Excel để tính thực tế giá thành sản phẩm hằng tháng .
Tks

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
tranthicamle nói:
Cám ơn anh .
Nhưng định mức chỉ nhằm xây dựng standardcost .còn cái em rất cần là có chương trình nào quản lí bằng Excel để tính thực tế giá thành sản phẩm hằng tháng .
Tks
Tùy theo qui trình sản xuất, đặc điểm sản xuất của doanh nghiệp để có phương pháp tính giá thành khác nhau một chút, nhưng cơ bản là phải xác định được mức tiêu hao nguyên vật liệu, sau đó tập hợp và phân bổ tiền lương& BHXH, chi phí chung: điện, khấu hao, phân bổ công cụ,...
Ví dụ : nếu sản phẩm đơn chiếc, thì bạn căn cứ vào nguyên liệu tiêu hao, tiền lương, sau đó phân bổ chi phí chung
Nếu tổ chức sản xuất cho một lô sản phẩm có qui cách như nhau, thì bạn tập hợp chi phi cho cả lô, sau đó phân bổ chi phí cho số lượng sản xuất được.
Tiếc là mình không gửi file tham khảo cho bạn được vì mình BQT trang web chưa cho phép.

T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
Chào Bạn .
Giải thích của bạn tôi đồng ý, nhưng công ty tôi mua bán thành phẩm rồi sau đó làm công đoạn hoàn chỉnh rồi bán .
Vd : mua xác bàn về sơn +... sau đó xuất bán .
rất mong bạn hổ trợ ,bạn có thể gửi giúp tôi Vd qua địa chỉ mail :
trainee062006@yahoo.com.vn
cám ơn bạn

levanton

levanton

Cao cấp
tranthicamle nói:
Chào Bạn .
Giải thích của bạn tôi đồng ý, nhưng công ty tôi mua bán thành phẩm rồi sau đó làm công đoạn hoàn chỉnh rồi bán .
Vd : mua xác bàn về sơn +... sau đó xuất bán .
rất mong bạn hổ trợ ,bạn có thể gửi giúp tôi Vd qua địa chỉ mail :
trainee062006@yahoo.com.vn
cám ơn bạn
Như vậy thì đơn giản hơn nhiều. Vì bạn không phải tính định mức tiêu hao vật liệu chính ( mà điều đó rất khó nếu công ty bạn sản xuất sản phẩm đơn chiếc- sản phẩm không giống sản phẩm khác). Vậy bạn chỉ thống kê và xây dựng mức tiêu hao cho vật liệu phụ, nhân công.Nếu thường gia công xuất bán những sản phẩm có kích thước tương đối như nhau thì bạn tập hợp chi phí theo từng sản phẩm, nếu kích thước khác nhau thì bạn tính sơn theo m2. nếu tính được theo m2 sẽ rất hay vì bạn mua sơn, dầu bóng người ta tính theo lít và mức tiêu hao tính theo m2/lít.
Chúc bạn sớm có một quan điểm về cách tính giá thành hợp lý cho từng trường hợp

T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
Anh chị nào làm trong nghành gổ giống em có phần tính giá thành trên excel cho em xin .
cám ơn nhiều ,
Email : trainee062006@yahoo.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA