Chi phí kế toán

• Thread starter nhusuong
  • Ngày gửi
N

nhusuong

Sơ cấp
17/10/09
8
0
0
36
binh dinh
Hi đại gia đình kế toán!
Cả nhà ơi, giúp em vụ án này với
Em đang làm đề tài về sự khác nhau trong việc ghi nhân giữa lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế.
Em có một thắc mắc thế này:
Theo chuẩn mực và chế độ kế toán, việc ghi nhận doanh thu và thu nhập khác (theo kế toán) thì sẽ áp dụng theo chuẩn mực 14, nhưng em ko thấy có chuẩn mực hay luật nào quy định cụ thể về việc ghi nhận chi phí của kế toán. Em tìm trên mạng thì đọc được 1 bài viết thế này:
Chi phí kế toán là chi phí của một doanh nghiệp gồm tất cả các khoản chi của doanh nghiệp, tất cả chi phí phục vụ cho mục đích kinh doanh
Chi phí kế toán là tòan bộ những CP của DN kể cả hợp lý và ko hơp lý, những CP ko hợp lý sẽ được loại ra khi tính thuế TNDN

2 Định nghĩa trên có đúng ko cả nhà?
Như vậy tất cả các khoản chi liên quan đến mục đích kinh doanh đều được đưa vô chi phí kế toán đúng ko ạ? Nhưng cơ sở nào để xác định tính liên quan ở đây, có quy định, hay luật hay thông tư nào hướng dẫn ko ạ?
Góp ý giùm em với nha
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Hi đại gia đình kế toán!
Em đang làm đề tài về sự khác nhau trong việc ghi nhân giữa lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế.
Theo chuẩn mực và chế độ kế toán, việc ghi nhận doanh thu và thu nhập khác (theo kế toán) thì sẽ áp dụng theo chuẩn mực 14, nhưng em ko thấy có chuẩn mực hay luật nào quy định cụ thể về việc ghi nhận chi phí của kế toán. Em tìm trên mạng thì đọc được 1 bài viết thế này:
Chi phí kế toán là chi phí của một doanh nghiệp gồm tất cả các khoản chi của doanh nghiệp, tất cả chi phí phục vụ cho mục đích kinh doanh
Chi phí kế toán là tòan bộ những CP của DN kể cả hợp lý và ko hơp lý, những CP ko hợp lý sẽ được loại ra khi tính thuế TNDN

Như vậy tất cả các khoản chi liên quan đến mục đích kinh doanh đều được đưa vô chi phí kế toán đúng ko ạ? Nhưng cơ sở nào để xác định tính liên quan ở đây, có quy định, hay luật hay thông tư nào hướng dẫn ko ạ?
Góp ý giùm em với nha
Thanks!

Bạn xem lại TT130 về thuế TNDN, ngoài những chi phí trong thông tư quy định là chi phí phù hợp (chi phí tính thuế). Còn tổng tất cả các loại chi phí hạch toán trong năm phí kế toán bạn à.
Theo mình biết thì ko có thông tư chuẩn mực nào để nói về chi phí kế toán chỉ có thông tư đẻ xác định chi phí tính thuết thôi
Chúc bạn làm tốt

Sửa lần cuối:
N

nhusuong

Sơ cấp
17/10/09
8
0
0
36
binh dinh
huhu
vấn đề của Sương chính là chỗ đó, đọc TT thì thấy toàn nhắc tới chi phí tính thuế còn chi phí kế toán thì ko thấy nói nhiều. ai nói giúp mình với :(
Cảm ơn thechung nhiều nha, chúc ngủ ngon :)

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Hi đại gia đình kế toán!

Góp ý giùm em với nha
Thanks!

Bạn đọc Chuẩn mực kế toán số 01 đi, có lẽ giúp được bạn đấy

H

hac phin

Guest
2/3/09
40
0
0
35
Hoai Duc,Ha Noi
Để xác định cho phí đó liên quan hay không liên quan ấy mà thì bạn thử trả lời câu hỏi xem nếu không có chi phí ấy liệu hoạt động sản xuất kinh doanh diễn ra bình thường không hoặc nếu k có hoạt động sản xuất kinh doanh thì có phát sinh chi phí ấy hay không.Dù là chi phí kế toán hay chi phí được trừ khi tính thuế TNDN thì bạn cũng đều cần có chứng từ chứng minh chi phí đó phát sinh thì mới có căn cứ để hạch toán.

D

dinhcong107

Sơ cấp
14/10/09
7
0
0
40
HCM
Mình gởi bạn một số thông tin về sự khách nhau giữa lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế

Lợi nhuận (lỗ) kế toán: Là lợi nhuận hoặc lỗ của một kỳ, trước khi trừ thuế thu nhập doanh nghiệp, được xác định theo quy định của chuẩn mực kế toán và chế độ kế toán.
Thu nhập chịu thuế: Là thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp của một kỳ, được xác định theo qui định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành và là cơ sở để tính thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp (hoặc thu hồi được).

Lợi nhuận kế toán
Cộng
Chi phí không được khấu trừ theo luật Thuế
Thu nhập theo Luật thuế nhưng không được ghi nhận cho mục đích kế toán
Trừ
Chi phí được giảm trừ cho mục đích thuế nhưng không được ghi nhận theo mục đích kế toán
Thu nhập không tính theo luật Thuế nhưng được ghi nhận cho mục đích kế toán
Lợi nhuận chịu thuế

Các khoản chênh lệch vĩnh viễn : là chênh lệch giữa lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế phát sinh từ các khoản doanh thu, thu nhập khác, chi phí được ghi nhận vào lợi nhuận kế toán nhưng lại không được tính vào thu nhập, chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Các khoản chênh lệch vĩnh viễn : là chênh lệch giữa lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế phát sinh từ các khoản doanh thu, thu nhập khác, chi phí được ghi nhận vào lợi nhuận kế toán nhưng lại không được tính vào thu nhập, chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Chênh lệch vĩnh viễn :
Chi phí không được chấp nhận cho mục đích tính thuế
Tiền phạt;
Lãi tiền vay quá tỷ lệ khống chế quy định;
Chi phí khác vượt quá tỷ lệ quy định;
Thu nhập được miễn thuế:
Cổ tức, lợi nhuận được chia;
Lãi công trái xây dựng Tổ quốc

N

nhusuong

Sơ cấp
17/10/09
8
0
0
36
binh dinh
Để xác định cho phí đó liên quan hay không liên quan ấy mà thì bạn thử trả lời câu hỏi xem nếu không có chi phí ấy liệu hoạt động sản xuất kinh doanh diễn ra bình thường không hoặc nếu k có hoạt động sản xuất kinh doanh thì có phát sinh chi phí ấy hay không.Dù là chi phí kế toán hay chi phí được trừ khi tính thuế TNDN thì bạn cũng đều cần có chứng từ chứng minh chi phí đó phát sinh thì mới có căn cứ để hạch toán.

Chi phí kế toán và chi phí được trừ khi tính TNCT đều là chi phí phục vụ hoạt động SXKD và phải có hóa đơn chứng từ chứng minh, như vậy điểm khác nhau cơ bản giữa chi phí kế toán và chi phi được trừ khi tính TNCT là gì ah?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Chi phí kế toán và chi phí được trừ khi tính TNCT đều là chi phí phục vụ hoạt động SXKD và phải có hóa đơn chứng từ chứng minh, như vậy điểm khác nhau cơ bản giữa chi phí kế toán và chi phi được trừ khi tính TNCT là gì ah?
Ban xem lại TT như mình bảo nhé, bạn sẽ hiểu được nó khác nhau thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA