Khai thuế GTGT

• Thread starter anhvu
  • Ngày gửi
A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
AV có một vấn đề hơi thắc mắc một chút. Có ai có kinh nghiệm xin chỉ bảo.
Hình như bây giờ là phải lập bảng kê thuế VAT đầu vào tất cho cả mẫu số 01-05 với cơ sở kinh doanh bình thường phải không ? Cả cho hoá đơn bán hàng, hoá đơn bán lẻ, mua không có hoá đơn...
Vậy không biết là với hoá đơn VAT (Khấu trừ) đầu vào, nếu mình lấy tất cả vào chi phí, không lấy thuế, thì phải kê vào bảng nào? Hay cứ kê vào bảng đầu vào được khấu trừ , còn khi lập tờ khai thì loại nó ra khỏi phần được khấu trừ?
Nếu không kê thì có ảnh hưởng lắm không nhỉ?
Có ai biết xin hướng dẫn giùm nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
AV có một vấn đề hơi thắc mắc một chút. Có ai có kinh nghiệm xin chỉ bảo.
Hình như bây giờ là phải lập bảng kê thuế VAT đầu vào tất cho cả mẫu số 01-05 với cơ sở kinh doanh bình thường phải không ? Cả cho hoá đơn bán hàng, hoá đơn bán lẻ, mua không có hoá đơn...
Vậy không biết là với hoá đơn VAT (Khấu trừ) đầu vào, nếu mình lấy tất cả vào chi phí, không lấy thuế, thì phải kê vào bảng nào? Hay cứ kê vào bảng đầu vào được khấu trừ , còn khi lập tờ khai thì loại nó ra khỏi phần được khấu trừ?
Nếu không kê thì có ảnh hưởng lắm không nhỉ?
Có ai biết xin hướng dẫn giùm nhé.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Kê vào bản kê hóa đơn có thuế VAT, nhưng không ghi thuế VAT vào ô 29 trên tờ khai.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Kê vào bản kê hóa đơn có thuế VAT, nhưng không ghi thuế VAT vào ô 29 trên tờ khai.

H

hoa

Guest
25/2/04
39
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Bạn vẫn phải KK hoá đơn đó vào BK03.
Trên BK01, ở chỉ tiêu 29 bạn chỉ lấy GT những HD bạn khấu trừ thôi.
NHưng mình không hiểu tại sao bạn lại cộng thuế của các HD dó vào CP?
DN bạn dang làm có KD cả các mặt hàng không chịu thuế GTGT ?
Nếu vậy thì bạn phải tính theo tỷ lệ để KK trên BK01/GTGT

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
À, AV còn một vấn đề nữa.
Giả sử trong tháng có
Tổng giá trị mua vào bằng hóa đơn GTGT khấu trừ:
Tiền hàng 1.000.000 thuế 100.000
Tổng giá trị mua vào bằng hóa đơn bán hàng: 500.000

Vậy thì ở chỉ tiêu số 12 trên tờ khai thuế GTGT hàng tháng sẽ là:
TH1: 1.000.000
TH 2 : 1.000.000 + 500.000 = 1.500.000 đồng
Trường hợp nào là đúng ?
Nếu như TH 1 là đúng thì chỉ tiêu này (số 12) có khác gì dòng giá trị hàng hóa mua vào không ? (Dòng ở ngay bên dưới đó)

Em chờ tin của các bác ...

H

hoa

Guest
25/2/04
39
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Chỉ tiêu 12 = tổng giá trị của các BK từ 03-->05 ( nếu đơn vị bạn có PS ở các BK này).
Nếu có PS thì bạn phải kê đầy đủ, bạn không KK đến lúc QT với CQ thuế sẽ bị loại CP đấy.

tuyetto

tuyetto

Nắng gió.
Trường hợp thứ 2 đúng, trên báo cáo GT hàng hóa mua vào bạn kê khai cả phần hàng có hóa đơn GTGT hay hàng có hóa đơn bán hàng thông thường.

Giá trị hàng hóa mua vào phần không có hóa đơn GTGT , bạn thành lập một bảng kê riêng, mẫu bạn tự thiết kế hay hỏi cán bộ quản lý cũng được.Và để được chấp nhận những khoản này khi hạch toán vào sổ kt, bạn phải chứng minh được tính hợp lý của nó( vd: khi chi tiền, phải ghi rõ tên người nhận( người bán), địa chỉ, số CMND, trình những người có tư cách pháp nhân ký trên phiếu, đóng dấu công ty,....), để sau này thuế có kiểm tra thì sẽ không bị loại ra, công ty đỡ một phần tiền nộp thuế.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Cho em hỏi về cách kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu
Trên bảng kê 03 chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào thì em kê phần thuế GTGT hàng nhập khẩu theo biên lai của Hải Quan vậy cái phần doanh số hàng hóa chưa thuế em có phải đưa vào tương ứng ko hay chi kê phần thuế thôi
Vậy trên tờ khai thuế chỉ tiêu 13,14 (GT hàng hóa NK chưa có thuế) ứng với chỉ tiểu 26,27( thuế GTGT hàng nhập khẩu) em ghi ntn?

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
to 112
Trong bảng kê chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào, đối với hàng hóa NK, căn cứ để kê khai thuế là biên lai của hải quan, còn phần trị giá hàng mua chưa thuế em cũng phải khai căn cứ vào tờ khai hải quan và bộ chứng từ ( nếu cần). Các chi tiêu yêu cầu thế nào thì đưa vào thế đó, khai hết thuế NK và trị giá hàng NK chưa thuế vào tờ khai.

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Thế mọi người ơi, thế còn những cái hóa đơn bán lẻ đó thì có phải kê khai gì không ? Có phải cộng vào cái dòng hàng hóa dịch vụ mua vào trong kỳ không ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hóa đơn bán lẻ không được chấp nhận nữa rồi Khúc Anh Vũ à, con chim này bay đi tìm xuân ở đâu giờ mới về thế nhỉ????? Cái này nhắc đi nhắc lại trên diễn đàn rồi mà.

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Từ giờ cả nhà vứt hộ cái hóa đơn bán lẻ đi cho, ko được chấp nhận, ko đưa vào chi phí hợp lý gì hết.
Đồng chí anhvu về hoạt động tích cực trở lại cái :thank

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
AC ợ,
Cho em hỏi :
Những hóa đơn tiền xăng thì ở chỉ tiêu giá trị hàng hóa mua vào mình có kê khai phần phí xăng dầu không ?
Cám ơn AC.

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
À, cái bài mà mọi người bảo là đề cập đến vấn đề này trên diễn đàn ở chỗ nào thế sao tôi tìm mãi ko thấy ?

Sửa lần cuối:
N

NTV

Guest
Hé Hé, anhvu đi tìm cái bà bán chổi tre nói bả lên Chi cục viết hóa đơn cho, ở chỗ của NTV mới làm năm đầu bị lỗ nên mấy cái chổi tre đó NTV biểu xếp bỏ tiền túi ra mua cho NTV xài, khỏe re. :leu:

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Nếu kd thì 1000 cũng phải viết hóa đơn theo AV nói thì lấy đâu hóa đơn mà để viết
Em cũng cùng chung ý kiến của AV , nhờ mọi nguời chỉ giúp?

Nhân đây Em có một thắc mắc như thế này
Khi nhập khẩu một lô hàng linh kiện máy tính bao gồm : 1 bàn phím ko dây , 1 chuột ko dây, 100. cổng hồng ngoại USB
TRong đó bàn phím và chuột ko dây là hàng mẫu dùng thử ko bán ( Coi mặt hàng này như tiêu dùng nội bộ) Vậy khi xuất hóa đơn cho 02 mặt hàng này phần thuế GTGT thì khai như thế nào

100 cổng hồng ngoại bán ra với đơn giá là 220.000 đồng một chiếc nguời mua ko lấy hóa đơn . Vậy khi bán hết 100 chiếc đó sẽ xuất một hóa đơn có trị giá tương đương . vậy có phải lập bảng kê bán lẻ hàng hóa theo biểu mẫu 06/GTGT hay ko

N

NTV

Guest
To 112:
Nếu cứ mua lắt nhắt nhiều thứ thì tìm chỗ nào có HĐ mà mua (vd: siêu thị), thương lượng trước gom góp nhiều lần rồi xuất HĐ một lần.
Bảng kê bán lẻ chỉ áp dụng cho từng ngày bán lẻ, trong ngày bạn tập hợp những món bán lẻ <100.000 đồng rồi viết một HĐ có nội dung là "Theo bảng kê bán lẻ sô ... ngày ...", những món >100.000 đồng phải viết HĐ. Như vậy thì cái IrDA của bạn lớn hơn 100.000 và không phải bán lẻ toàn bộ trong 1 ngày nên không làm như bạn nói được.

E

em ngoc

Guest
14/4/04
38
0
0
42
Viet nam
Truy cập trang
em cũng không biết cái quy định không được dùng HĐ bán lẻ nữa ra khi nào??? :wall :wall
Anh chị nào biết quy định đó ở đâu làm ơn chỉ cho em biết với :help
Hay là nói cho em đường dẫn để em tự tìm cũng được, em đã bảo với mấy người trong công ty như vậy nhưng họ không có tin.
Em xin cảm ơn :thank :thank :thank

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA