Khai thuế GTGT

• Thread starter anhvu
  • Ngày gửi
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Originally posted by em ngoc@May 19 2004, 10:04 AM
em cũng không biết cái quy định không được dùng HĐ bán lẻ nữa ra khi nào??? :wall  :wall
Mình thì đi tìm cái quy định nào nói là Hoá đơn bán lẻ là Hóa đơn hợp lệ ? và cho dùng hồi nào ? :lol

Bạn à,
Trong quy định nói rõ là nếu những khoảng dưới 100.000đồng mà người mua không yêu cầu thì người bán đươc không lập hóa đơn, nhưng sau đó phải lập bảng kê rồi ra hóa đơn một lần. Tức là theo nguyên tắc nếu người mua yêu cầu thì người bán vẫn phải lập hóa đơn (hóa đơn “đỏ” chứ không phải hóa đơn bán lẻ).
Do nhưng khoản chi này có giá trị nhỏ nên mấy anh Thuế không chú ý, từ đó người ta ngầm định là khoản chi dưới 100.000đồng thì dùng hóa đơn bán lẻ. Theo mình biết thì hoá đơn bán lẻ không có giá trị gì hơn một tờ giấy lộn. Nói cách khác người ta gọi một tờ giấy có in chữ Hóa đơn bán lẻ là Hóa đơn bán lẻ chứ nó không hề có giá trị như là tờ Hóa đơn dùng trong trường hợp bán lẻ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Nói về vấn đề hóa đơn bán lẻ thì không biết đằng nào mà lần . Đúng như bác VNgeek nói , HĐBL chẳng có ý nghĩa gì cả . Khi quyết toán sẽ bị lôi ra 1 đống và tách ra khỏi chi phí với 1 câu nói rất đúng nữa là :
Chúng tôi biết cái này doanh nghiệp có mua thật nhưng nhà nước quy định thế .
Và nhà nước cũng sẽ chấp nhận cả những cái hóa đơn trị giá vài chục triệu mà chi phí thực chất DN bỏ ra là vài trăm .
Thôi các bác chịu khó vứt mấy cái tờ giấy đó đi cho dù nó là chi phí thật !

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Nói về vấn đề hóa đơn bán lẻ thì không biết đằng nào mà lần . Đúng như bác VNgeek nói , HĐBL chẳng có ý nghĩa gì cả . Khi quyết toán sẽ bị lôi ra 1 đống và tách ra khỏi chi phí với 1 câu nói rất đúng nữa là :
Chúng tôi biết cái này doanh nghiệp có mua thật nhưng nhà nước quy định thế .
Và nhà nước cũng sẽ chấp nhận cả những cái hóa đơn trị giá vài chục triệu mà chi phí thực chất DN bỏ ra là vài trăm .
Thôi các bác chịu khó vứt mấy cái tờ giấy đó đi cho dù nó là chi phí thật !
Nếu vậy thì nguy rồi, chỗ kitten người ta thanh toán có những HD bán lẻ lên đến tiền triệu.
Mà cũng đúng thôi v chẳng thể nào quản lý nổi loại HĐ này.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Anh không rõ ở các công ty khác thế nào . Ở công ty em dù sao cung là 1 cty lớn và quan hệ tốt như vậy không hiểu vấn đề đó có ảnh hưởng hay không . chứ như các DN dân doanh như bọn anh thì đừng nghĩ đến cái chuyện đó . không cãi được đâu luật mà .....chỉ có mỗi bài gom lại và hỏi chỗ này tính thế nào đây nhỉ ?

H

hong anh

Guest
21/5/04
16
0
0
các anh chị ơi cho em hỏi, thế các hoá đơn mua hàng đầu vào thông thường (không có thuế GTGT) thì khai vào đâu ạ?
em xin cảm ơn :thank

I

ITDOAC

Guest
Các pác này lạ thật, dù cơ quan thuế không chấp nhận cái khoản chi phí hợp lệ của hoá đơn bán lẻ, nhưng sao lại vứt đi nhỉ, là tiền là bạc cả đấy chứ, hơn nữa ít ra cũng còn có cái giải trình với mấy xếp GĐ về các khoản đã chi nhưng không được hạch toán vào chí phí phải không nào.

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Kê vào bảng kê số 05/GTGT.

Mẫu bảng kê này bạn xem trong Thông tư 120/2003/TT-BTC ngày ... của Bộ Tài Chính.

H

hong anh

Guest
21/5/04
16
0
0
xin cảm ơn bạn :thank
em xin hỏi là nếu từ tháng 1đến bấy giờ em không kê các hoá đơn bán hàng thông thường vào tờ khai GTGT mà chỉ khai các hoá đơn có thuế thôi thì liệu khi quyết toán có bị loại ra không? em cũng đã nói điều này với cán bộ quản lý thì họ bảo cứ để bàng 05 ở DN khi nào họ kiểm tra thì trình, hoặc không thì bây giờ nộp bổ sung cho họ.
em xin cảm ơn :thank

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
Làm sao lại loại của bạn được , đó là những chứng từ hợp lệ mà , vì là hóa đơn bán hàng thông thường không có thuế GTGT nên cũng không ảnh hưởng đến phần thuế ở tờ khai thuế GTGT của bạn . Nhưng cũng lạ nhỉ , sao mà bạn không kê mà khi nhận tờ khai họ không thắc mắc vì sao hàng hóa mua vào của bạn ( Số liệu ở báo cáo xuất nhập tồn ) không khớp với bảng kê hàng hóa mua vào sao ? Bây giờ thì bạn hãy làm theo hướng dẫn của họ đi: Làm bảng kê 05 rồi nộp bổ sung cho họ .

C

crybaby

Guest
To MINA: Theo thông tư số 98/2001/TT-BTC thì hạch toán khi mua xăng dầu như sau:
Khi mua xăng dầu ở trong nước dùng vào hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ.
Nợ 152, 156, 641, 642 (Bao gồm giá mua có phí xăng dầu)
Nợ 133 - Thuế GTGT được khấu trừ
Có 112, 331 .... (Tổng giá thanh toán)
Khi mua xăng dầu ở trong nước dùng vào mục đích sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT hoặc tính thuế GTGT phải nộp theo phương pháp trực tiếp, mua xăng dầu dùng cho HCSN.
Nợ 152, 156, 641, 642 ... (Tổng giá thanh toán)
Có 112, 331, .... (Tổng giá thanh toán)
Bạn cứ như thế mà áp dụng thôi.
Khi phản ánh trên bảng kê thì ở chỗ tôi cán bộ chi cục thuế cho phép ghi riêng phần phí xăng dầu vào mục 10 - bảng kê 03 GTGT
Các bác thấy em làm thế có đúng không?
Cho em chút chỉ bảo nhé...

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
em cũng đã nói điều này với cán bộ quản lý thì họ bảo cứ để bàng 05 ở DN khi nào họ kiểm tra thì trình, hoặc không thì bây giờ nộp bổ sung cho họ.

hong anh à, theo mình thì để tránh rắc rối không đáng có bạn nên gửi bổ sung bkê 05 như
nói thì hơn. Vì thường đoàn kiểm tra thuế lại không phải là người quản lý thuế của đơn vị bạn đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA