tiền mặt tại quỹ âm

• Thread starter xiennhung
  • Ngày gửi
X

xiennhung

Guest
18/12/09
3
0
0
39
hn
các anh chị trong diễn đàn giúp em với. Công ty em là Cty TNHH 2 tv vốn điều lệ 1 tỷ đồng ( Đã góp đủ vốn điều lệ ). Hiện tại quỹ tiền mặt của công ty em chỉ còn 80triệu mà tháng 04 này công ty có mua thêm 1 chiếc xe oto 16 chỗ giá 750.000.000 d vay ngân hàng 400.000.000 đ, bây giờ số còn lại trả bằng tiền ,mặt mà tiền mặt trong quỹ ko đủ nên bgio em phải làm thế nào? vì muốn đưa oto đó vào TS của công ty và muốn được khấu trừ thuế đầu vào. Bgio cty em phải làm như thế nào để hợp lý hoá khoản tiền đó, chẳng nhẽ tiền mặt tại quỹ lại âm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
các anh chị trong diễn đàn giúp em với. Công ty em là Cty TNHH 2 tv vốn điều lệ 1 tỷ đồng ( Đã góp đủ vốn điều lệ ). Hiện tại quỹ tiền mặt của công ty em chỉ còn 80triệu mà tháng 04 này công ty có mua thêm 1 chiếc xe oto 16 chỗ giá 750.000.000 d vay ngân hàng 400.000.000 đ, bây giờ số còn lại trả bằng tiền ,mặt mà tiền mặt trong quỹ ko đủ nên bgio em phải làm thế nào? vì muốn đưa oto đó vào TS của công ty và muốn được khấu trừ thuế đầu vào. Bgio cty em phải làm như thế nào để hợp lý hoá khoản tiền đó, chẳng nhẽ tiền mặt tại quỹ lại âm.
Làm hồ sơ vay hoặc mượn của cá nhân (ưu tiên thành viên Cty không tính lãi càng tốt) ......

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Làm hồ sơ vay hoặc mượn của cá nhân (ưu tiên thành viên Cty không tính lãi càng tốt) ......

Làm theo cách của VTM cũng được, nhưng năm 2010 thuế TNCN rất chật, việc áp dụng vay cá nhân không phải là hiệu quả lâu dài.
Điều này chứng tỏ việc bên bạn góp 2 tỷ có thật không, Khi góp xong có chuyển vốn như kiểu đặt tạm ứng không.
Chúc bạn công việc tốt!!!

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Cá nhân góp vốn kinh doanh bằng tiền mặt

P

Phamhqthanh

Guest
15/10/04
5
0
0
Tp HCM
vn.360plus.yahoo.com
1. Tiền mặt tại quỹ còn 80tr, bạn đem nộp vào NH để gộp chung 2 khoản tiền. Khi đó chuyển khoản TT thì mới khấu trừ được VAT.
2. TK 111 không được có số dư bên có. Bạn tìm nguồn thu nào khác bù vào.

X

xiennhung

Guest
18/12/09
3
0
0
39
hn
Làm theo cách của VTM cũng được, nhưng năm 2010 thuế TNCN rất chật, việc áp dụng vay cá nhân không phải là hiệu quả lâu dài.
Điều này chứng tỏ việc bên bạn góp 2 tỷ có thật không, Khi góp xong có chuyển vốn như kiểu đặt tạm ứng không.
Chúc bạn công việc tốt!!!

bgiờ em làm hồ sơ vay vay của cá nhân thì cá nhân đó có phải đóng thuế TNDN ko?

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Làm hồ sơ vay vốn của cá nhân nếu bên bạn trả lãi cho cá nhân thì cá nhân đó phải đóng TNCN.
Theo bạn thechung thì việc áp dụng vay cá nhân không phải hiệu quả lâu dài nhưng với trường hợp của bạn xiennhung thì chỉ có cách đấy vay cá nhân là có thể giải quyết được vấn đề quỹ tiền mặt. Và cách của bạn VTM là OK (ưu tiên thành viên trong công ty và tính lãi càng thấp càng tốt)

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
bgiờ em làm hồ sơ vay vay của cá nhân thì cá nhân đó có phải đóng thuế TNDN ko?

Theo quy định TT84 đó là một khoản đầu tư thì sẽ chịu 5%/tổng số tiền lãi nhận được một năm nộp thuế TNCN bạn à

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh

Há há. Sao mà thanh toán 350.000.000 bằng tiền mặt vậy ta? mất 35.000.000 tiền thuế GTGT. Mà thanh toán bằng tiền mặt thì ảnh hưởng gì đến việc kê khai khấu trừ thuế đâu. Chắc chắn thanh toán chỉ có 400.000.000 bằng tiền vay thì khấu trừ 40tr thôi, còn 35 tr thuế còn lại chuyển vào giá trị xe để khấu hao luôn chứ cần quái gì phải làm giấy tờ vay. Còn nếu vay tiền để trả thì cứ chứng từ vay mà hach toán, đâu có liên quan gì đến việc ghi nhận TSCĐ để khấu hao đâu

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Há há. Sao mà thanh toán 350.000.000 bằng tiền mặt vậy ta? mất 35.000.000 tiền thuế GTGT. Mà thanh toán bằng tiền mặt thì ảnh hưởng gì đến việc kê khai khấu trừ thuế đâu. Chắc chắn thanh toán chỉ có 400.000.000 bằng tiền mặt thì khấu trừ 40tr thôi, còn 35 tr thuế còn lại chuyển vào giá trị xe để khấu hao luôn chứ cần quái gì phải làm giấy tờ vay. Còn nếu vay tiền để trả thì cứ chứng từ vay mà hach toán, đâu có liên quan gì đến việc ghi nhận TSCĐ để khấu hao đâu

Chắc bác này nhầm từ rồi, tiền vay ngân hàng chứ không phải tiền mặt. Còn việc thanh toán bằng tiền mặt ảnh hưởng đến thuế GTGT không được khấu trừ.

bạn làm cái vay 350tr đó như các bạn hướng dẫn ở trên (nếu có lãi tính 5%/tổng số lãi phải trả thuế TNCN theo TT84 vì nó như một khoản đầu tư bạn à) sau đó bạn gửi 350tr đó vào ngân hàng rồi chuyển khoản cho họ trả tiền ô tô
Thế là ngon ngay thôi mà. có vấn đề gì đâu. Kê khai khấu trừ tẹt gas
Còn trường hợp bạn trả băng tiền mặt 350tr thì được khấu trừ 40tr (phần trả qua ngân hàng) còn phần 35tr còn lại hạch toán vào nguyên giá rồi khấu hao như bác Xuantham bảo đó.

Sửa lần cuối:
T

taotau

Sơ cấp
Há há. Sao mà thanh toán 350.000.000 bằng tiền mặt vậy ta? mất 35.000.000 tiền thuế GTGT. Mà thanh toán bằng tiền mặt thì ảnh hưởng gì đến việc kê khai khấu trừ thuế đâu. Chắc chắn thanh toán chỉ có 400.000.000 bằng tiền vay thì khấu trừ 40tr thôi, còn 35 tr thuế còn lại chuyển vào giá trị xe để khấu hao luôn chứ cần quái gì phải làm giấy tờ vay. Còn nếu vay tiền để trả thì cứ chứng từ vay mà hach toán, đâu có liên quan gì đến việc ghi nhận TSCĐ để khấu hao đâu

Cô ơi, Nếu nói như cô thì mất thuế GTGT 35triệu rồi, thì dĩ nhiên 35triệu đó có mất đâu, không đưa vào thuế VAT thì đưa vào " giá trị xe " để khấu hao . Nhưng có nên không cô nhỉ? :wall:

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cô ơi, Nếu nói như cô thì mất thuế GTGT 35triệu rồi, thì dĩ nhiên 35triệu đó có mất đâu, không đưa vào thuế VAT thì đưa vào " giá trị xe " để khấu hao . Nhưng có nên không cô nhỉ? :wall:

Trường hợp này hãn hữu mới dùng thôi (hạch toán thuế vào TS) chứ không lạm dụng quá nhé

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh

Chính xác. Nhưng đang nói đến thuế GTGT hiện tai nên thấy mất thôi, chứ thực tế số tổng tiền thu về cũng là 35tr. Chỉ có thiệt ở chổ: nếu khấu trừ TGTG thì 35tr là đồng tiền hiện tại, lợi hơn dòng tiến khấu hào đều 7 năm ( chẳn hạn). mỗi năm 5tr

L

le sinh 69

Sơ cấp
28/2/10
9
0
0
Ha Noi
"các anh chị trong diễn đàn giúp em với. Công ty em là Cty TNHH 2 tv vốn điều lệ 1 tỷ đồng ( Đã góp đủ vốn điều lệ ). Hiện tại quỹ tiền mặt của công ty em chỉ còn 80triệu mà tháng 04 này công ty có mua thêm 1 chiếc xe oto 16 chỗ giá 750.000.000 d vay ngân hàng 400.000.000 đ, bây giờ số còn lại trả bằng tiền ,mặt mà tiền mặt trong quỹ ko đủ nên bgio em phải làm thế nào? vì muốn đưa oto đó vào TS của công ty và muốn được khấu trừ thuế đầu vào. Bgio cty em phải làm như thế nào để hợp lý hoá khoản tiền đó, chẳng nhẽ tiền mặt tại quỹ lại âm."
Theo mình bạn có thể làm như này:
- Làm hợp đồng vay tiền của cá nhân 350 trđ( 80 trd quỹ tiền mặt để lại luân chuyển tiền hoặc chi khác). Có thể không lãi hoặc mức lãi không ảnh hưởng đến mức phải đóng thuế TNCN( trên 4trđ giảm trừ bản thân, 1,6 trđ cho một người phụ thuộc của người đứng tên cho vay).
- Nộp 350 trđ vào tài khoản công ty rồi làm UỶ nhiệm chi thanh toán trả nốt tiền( Nếu đã trả tiền mặt rồi thì yêu cầu bên bán khi nhận được tiền chuyển khoản thì thanh toán lại tiền mặt hoặc trả tiền vào tài khoản cá nhân --> để hợp lý chứng từ( trên 20 trđ phải chuyển khoản mới có giá trị khấu trừ thuế).
- Yêu cầu Bên bán ô tô xuất hoá đơn có tên, địa chỉ , mã số thuế của công ty bạn và hợp đồng mua bán xe có các điều khoản phù hợp với thời gian chi trả là OK.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA