Bảng phân bổ tiền lương và bảo hiểm xã hội

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi thanhtuyenkttc, 6 Tháng chín 2013.

4,941 lượt xem

1. thanhtuyenkttc

thanhtuyenkttc Thành viên sơ cấp

Mọi ng ơi,cho em hỏi:trong bảng phân bổ tiền lương và bảo hiểm xã hội.Trong mục có tk334,có các mục:Lương chính,lương phụ,phụ cấp trách nhiệm,em phải tính kpcđ =2%*lương thực tế(chính là mục cộng có tk334) phải k ạ?Và cột BHXH,em phải tính theo lương cơ bản(là 24% hay 7% theo lương cơ bản đây ạ.Vì trong 24% đó,17% hnay đc tính vào chi phí sxkd trong kỳ,7% trừ vào thu nhập của ng lao động ạ?).e cảm ơn ạ

2. cocle

cocle Thành viên thân thiết

Ðề: Bảng phân bổ tiền lương và bảo hiểm xã hội

Theo Luật công đoàn số 12/2012 áp dụng từ 01/01/2013 qui định :
    "2. Kinh phí công đoàn do cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động;"
    Với BHXH hiện đang đóng 24% theo mức lương đăng ký đóng BHXH : trong đó 17% tính vào chi phí của DN, 7% thu của người lao đọng

3. thanhtuyenkttc

thanhtuyenkttc Thành viên sơ cấp

Vâng,những thông tin này em nắm đc ạ,nhưng khi đưa vào bảng phân bổ tiền lương và bảo hiểm XH phải tính sao cho đúng ạ

4. cocle

cocle Thành viên thân thiết

Trong tháng em tạm lấy trích BHXH, KPCĐ theo lương cơ bản , cuối kỳ điều chỉnh số này theo bảng đối chiếu số BHXH phải nộp với cơ quan bảo hiểm