Thuế suất của viên bi là 5% hay 10%.

• Thread starter NgọcLinh
  • Ngày gửi
N

NgọcLinh

Guest
Các bạn cho mình hỏi viên bi để làm bút bi có thuế suất là bao nhiêu vậy?
Bởi vì có Công ty xuất cho mình 10%, có chỗ lại là 5%.

Theo mình viên bi là sản phẩm cơ khí (không phải là sản phẩm cơ khí tiêu dùng- TT120), nên có thuế suất là 5% mới đúng.

Các bạn có văn bản nào quy định cụ thể danh mục hàng nào xếp vào loại thuế suất nào mà rõ hơn TT120 không?

Cảm ơn các bạn.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong Thông tư số 120/TT-BTC mình thấy sản phẩm cơ khí toàn là: các loại máy móc thiết bị, các loại công cụ sản xuất, lưới rào, dây thép, tấm lợp, dây cáp, băng tải; chứ có nói tới viên bi đâu nhỉ nên phân loại nó vào sản phẩm cơ khí là không chính xác.

Theo mình, nó sẽ được phân loại vào "các hàng hóa, dịch vụ khác không quy định tại Mục II, Phần A và Mục II, Phần B Thông tư này" nên sẽ chịu mức thuế suất thuế GTGT là 10%.

N

NgọcLinh

Guest
Khó quá nhỉ?

Không biết có bạn nào biết các viên bi to hơn, ví dụ bi bạc đạn cho vòng quay của các loại máy, xe ... có thuế suất là bao nhiêu không nhỉ? Mình nghĩ nó cũng cùng mức thuế suất với viên bi làm bút bi.

Trong năm nay mình phát sinh 02 hoá đơn viên bi, một cái mua hàng ở Hà nội thì 5%, còn một cái mua hàng ở Tp HCM thì là 10%. Mình không biết nơi nào xuất đúng.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
NgọcLinh nói:
Khó quá nhỉ?

Không biết có bạn nào biết các viên bi to hơn, ví dụ bi bạc đạn cho vòng quay của các loại máy, xe ... có thuế suất là bao nhiêu không nhỉ? Mình nghĩ nó cũng cùng mức thuế suất với viên bi làm bút bi.

Trong năm nay mình phát sinh 02 hoá đơn viên bi, một cái mua hàng ở Hà nội thì 5%, còn một cái mua hàng ở Tp HCM thì là 10%. Mình không biết nơi nào xuất đúng.
Chào bạn,

Về câu hỏi của bạn mình tìm thông tư 120 cũng chẳng có mặt hàng nào về Viên bi làm bút bi cả.

Theo mình nghĩ như Tú Anh nói cũng chưa thể chính xác. Vì thế, chắc chắn nhất bạn làm công văn cụ thể gửi Tổng cục thuế nói rõ trường hợp của bạn. và nói rõ là trong thực tế đã có 2 cty xuất hóa đơn với mức thuế khác nhau cho cùng mặt hàng.

Chúc bạn thành công

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đúng là bạn nên làm công văn hỏi cục thuế về lọai thuế suất này. Nhưng theo Mina nghĩ thì đầu bút bi là mặt hàng cơ khí tiêu dùng. Vì lúc trước ngay công ty của Mina còn đang vướng bận một việc là "Thang máy" nếu tự sản xuất toàn bộ thì là 5% nhưng thang máy nhập nguyên chiếc thì thuế suất 10%.
Theo bạn thang máy là cơ khí tiêu dùng hay không? Khi hệ thống thang máy này phục vụ hòan tòan trong khu công nghiệp.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Bạn ơi, mình nhớ là có 1 mục trong biểu thuế xuất nhập khẩu : nguyên phụ liệu SX bút bi, đầu bút bi. Bạn tìm lại xem nhé.

Z

zicman04

Guest
2/10/04
1
0
0
41
Ha Noi
Theo quy định của cơ quan thuế thì tất cả các mặt hàng không có trong danh mục thuế suất 0%, 5% hay ko thuộc mặt hàng chịu thuế thì đều tính thuế 10% hết mặc dù trong danh mục thuế 10% ko có.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Vấn đề ở đây không cần phải hỏi Tổng cục thuế làm gì cho mất công!!

Ở đây cần phân biệt: viên bi và cây bút bi. Có lẽ các bạn có sự băn khoăn về 2 thứ này. Hai vấn đề này hoàn toàn khác nhau. Cây bút bi Thuế suất 10% thì rõ ràng rồi. Còn viên bi thì sao? Ngoài Thông tư 120 và 84 (SĐBS TT 120) ra thì làm sao để xác định mức thuế suất 1 cách chính xác khi mà cả hai Thông tư trên đề cập mặt hàng không chịu thuế, chịu thuế quá chung chung???

Các bạn cần tham khảo thêm Thông tư 62/2004/TT-BTC ngày 24/06/2004 của Bộ Tài chính (Thuế suất thuế GTGT theo biểu thuế Nhập khẩu ưu đãi) để biết được Thuế suất chính xác mặt hàng mình cần tìm kiếm.

Có thể download tại đây: http://z08.zupload.com/download.php?file=getfile&filepath=5051

Bởi vì, Theo thông tư 120 thì thuế suất GTGT được áp dụng 1 cách thống nhất cho từng loại hàng hóa, dịch vụ ở các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại.

Theo tôi, theo Thông tư 62 thì bi và ổ bi là sản phẩm cơ khí, áp dụng thuế suất 5% là hoàn toàn chính xác (mã số 8482-91-00 hoặc 8482-99-00).

Viên bi nhập khẩu thuế suất 5% - khi bán ra -chính nó- thuế suất vẫn 5% mà thôi. Còn việc nó tham gia vào quá trình sản xuất để tạo ra một sản phẩm khác thì đó là vấn đề hoàn toàn khác!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA