Bút toán âm = Bút toán đảo ???

• Thread starter funnycool
  • Ngày gửi
F

funnycool

Guest
19/12/05
1
0
0
43
123
Hi,
Cho em hỏi một vấn đề về cách hạch toán bút toán âm. Theo luật kế toán, cách hạch toán khi phát hiện ra sai sót, sẽ hạch toán bút toán âm. Hạch toán bút toán âm bằng cách là ghi bút toán đỏ, ghi trong ngoặc đơn. Nhưng luật không nói là được quyền ghi bút toán đảo. Vậy các anh chị có sử dụng phần mềm, vậy thì mình sẽ làm cách nào đây??? Phần mềm em đang sử dụng không làm được bút toán đỏ được. Mong các anh chị giúp đỡ. Và các anh chỉ có thể cho em biết có điều luật nào không cho sử dụng bút toán đảo, hoặc có điều luật nào cho sử dụng bút toán đảo.
Em cám ơn các anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bút toán âm và bút toán đảo có cùng bản chất là sửa chữa lại bút toán sai chỉ khác nhau chút ít về cách thể hiện.
Bạn có thể dùng bút toán đảo trong phần mềm vì nói chung các phần mềm không hỗ trợ bút toán âm.
Tuy nhiên bạn phải thể hiện cho khéo bởi sẽ rắc rối nếu bạn phải đăng ký sử dụng phần mềm kế toán với cơ quan thuế.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
funnycool nói:
Hi,
Cho em hỏi một vấn đề về cách hạch toán bút toán âm. Theo luật kế toán, cách hạch toán khi phát hiện ra sai sót, sẽ hạch toán bút toán âm. Hạch toán bút toán âm bằng cách là ghi bút toán đỏ, ghi trong ngoặc đơn. Nhưng luật không nói là được quyền ghi bút toán đảo. Vậy các anh chị có sử dụng phần mềm, vậy thì mình sẽ làm cách nào đây??? Phần mềm em đang sử dụng không làm được bút toán đỏ được. Mong các anh chị giúp đỡ. Và các anh chỉ có thể cho em biết có điều luật nào không cho sử dụng bút toán đảo, hoặc có điều luật nào cho sử dụng bút toán đảo.
Em cám ơn các anh chị nhiều.
Mình cũng đã gặp trường hợp tương tự như bạn mình có hỏi các anh trên WKT và cũng đã làm theo nhưng không hiểu làm sao khi mình hạch toán xong rồi xem lai trên các sổ thì thấy but toán đó nhưng trên bảng cân đối số tiền đó không giảm đi, giờ mình vẫn không biết làm thế nào thật khổ quá:wall:

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Sao lại không giảm, chị cũng đã từng làm thế và thấy trên BCDPS thể hiện có bút toán đó, đến khi chuyển sang BCDKT thì tự nó bù trừ nên mất đi cái khoản mình cần điều chỉnh. Em làm trên phần mềm, làm tay hay excel. Xem kỹ thao tác của mình xem có nhầm ở đâu không?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
lebichthuy nói:
Mình cũng đã gặp trường hợp tương tự như bạn mình có hỏi các anh trên WKT và cũng đã làm theo nhưng không hiểu làm sao khi mình hạch toán xong rồi xem lai trên các sổ thì thấy but toán đó nhưng trên bảng cân đối số tiền đó không giảm đi, giờ mình vẫn không biết làm thế nào thật khổ quá:wall:

Đúng là trên bảng cân đối số phát sinh sẽ "thừa" ra giá trị đó cả 2 vế NỢ và CÓ. Nhưng khi lên bảng cân đối kế tóan thì không.
Bạn chỉ cần ghi chú lại các khỏan tương tự như thế để có ai hỏi đến thì giải trình.
Giả sử bên kế tóan quản trị, về việc hàng đã xuất bán và bị trả lại. Có thể sếp thắc mắc là : "Sao mua vào có 100 cái và đã xuất bán hết. Bây giờ nhìn tổng nhập là 130 và tổng xuất cũng là 130"?
(Bạn phải ghi lại để giải trình cho việc "dư ra" 30 cái đó)

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Hồ Lan nói:
Sao lại không giảm, chị cũng đã từng làm thế và thấy trên BCDPS thể hiện có bút toán đó, đến khi chuyển sang BCDKT thì tự nó bù trừ nên mất đi cái khoản mình cần điều chỉnh. Em làm trên phần mềm, làm tay hay excel. Xem kỹ thao tác của mình xem có nhầm ở đâu không?
Chị ơi em làm trên phần mềm IMAS , lần đó em rút hạn mức ngân sách chuyển trả tiền hoà mạng thuê bao mới cho bưu điện em hạch toán N 66121 C 46121 rồi, nhưng do có khuyến mại bưu điện lai chuyển 30% tiền khuyến mại trả lại vào TK ngân sách của đơn vị em, và em đã hỏi trên WKT rồi hạch toán lại là N 46421 C 66121 bằng số tiền 30% đó thế nhưng trên bảng đối chiếu dự toán kinh phí tháng đó của em không khợp với kho bạc, nên em lại hạch toán là N 46121 C 46121 với số tiền của 30% đó nhưng có dấu (-) đằng trước thì thấy đươc rồi chị ạ, chỉ có điều là nó lại thể hiện trên cột Nộp khôi phục thôi ạ

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA