Miễn thuế TNDN đối với DN phần mềm

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Công ty mình là doanh nghiệp phần mềm được hưởng ưu đãi theo thông tư 123/2004/TT-BTC..., mới thành lập năm 2005. Mình là đối tượng thí điểm nộp thuế theo phương pháp tự khai tự nộp. Sang đầu năm 2006 thực hiện quyết toán thuế theo mẫu mới nhất thông tư 128/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004 và kèm theo tờ khai tự quyết toán thuế là phụ lục ưu đãi đi kèm;
Mình chưa xác định được rõ ràng là doanh nghiệp phần mềm thì áp dụng phụ lục số mấy đi kèm.
Các bạn có ai đã làm doanh nghiệp phần mềm giúp mình, chỉ cho mình biết mình phải lập phụ lục nào đi kèm, hoặc có bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với cơ sở kinh doanh, mới thành lập thuộc ngành nghề, lĩnh vực được ưu đãi đầu tư thì bạn kê khai theo phụ lục số 3 (chi tiết) Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ tài chính.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Tú Anh ơi, tại sao lại không phải là thông tư 128/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004 mà lại là thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/03. Mình có cảm giác Công ty mình là phụ lục số 04

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Vậy nếu mới thành lập ( chưa có doanh thu ) thì quyết toán có cần kèm theo phụ lục không nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Le Thu Trang nói:
Tú Anh ơi, tại sao lại không phải là thông tư 128/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004 mà lại là thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/03.
Thông tư của Bộ tài chính số 128/2004/TT-BTC ngày 27/12/2004 là Thông tư sửa đổi Thông tư số 127/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 và Thông tư số 88/2004/TT-BTC ngày 01/09/2004 của Bộ Tài chính về mẫu tờ khai tự quyết toán thuế TNDN và hướng dẫn lập tờ khai tự quyết toán thuế TNDN.

Le Thu Trang nói:
Mình có cảm giác Công ty mình là phụ lục số 04
Bạn xem qua đường link này để "thử" cảm giác của mình nhé!
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=20650#2/

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Tú Anh! Trên giấy phép đầu tư của Công ty mình là được miễn thuế 4 năm và giảm 50% cho 9 năm tiếp theo do đó theo phụ lục số 3 ghi là theo quy định tại điều 36 nghị định 164..., mà điều kiện của điều 36 là: được miễn thuế 04 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp cho 9 năm tiếp theo đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề lĩnh vực A và thực hiện tại địa bàn quy định tại danh mục C ... mà địa bàn danh mục C là địa bàn có điều kiện kinh tế cực kỳ khó khăn trong khi đó Công ty mình nằm ngay ở khu đô thị mới tại Hà nội, cũng không phải thành lập theo hình thức hợp đồng xây dựng-kinh doanh-chuyển giao BOT... vậy Phụ lục số 3 làm sao phù hợp được. Mà công ty mình lại là diện được hưởng ưu đãi theo thông tư 123/2004..." ưu đãi doanh nghiệp phần mềm " do thủ tướng ký. Vậy cớ gì không phải là Phụ lục 04. Lúc đầu mình chưa xác định được vì rất chung chung nên phân tích Phụ lục số 3 ra thì không thể được. Vậy nên đã cảm ơn Tú Anh vì có nghi ngờ nên mới phân tích và mới hiểu rõ được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình nối đường link hướng dẫn trên Website của Tổng cục thuế nhưng hiện nay link này bị trục trặc, bạn có thể quay lại xem sau một vài ngày nữa.

Nghị định 164/2003/NĐ-CP không nêu đủ các trường hợp.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To LTT, DNPM thuộc dự án đặc biệt khuyến khích đầu tư-->ưu đãi theo điều 37, NĐ164==> sử dụng PL số 04 như bạn nghĩ.

To chị TA, "thử" cảm giác gì trong đường link đấy vậy chị?:biggrin:

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Cám ơn lannhu, cám ơn tất cả các bạn, đôi khi mình muốn tham khảo thêm ý kiến của các bạn nữa xem điều mình làm đã chắc chắn là đúng chưa.
Hẹn gặp lại các bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trước hết em hãy coi lại đường link của chị đã.

2. Đối với cơ sở kinh doanh, mới thành lập thuộc ngành nghề, lĩnh vực được ưu đãi đầu tư
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=20650#2/

Vậy thì Website của Tổng cục thuế sai hả? Hay chị hiểu nhầm? Híc!

lannhu nói:
To LTT, DNPM thuộc dự án đặc biệt khuyến khích đầu tư-->ưu đãi theo điều 37, NĐ164==> sử dụng PL số 04 như bạn nghĩ.

To chị TA, "thử" cảm giác gì trong đường link đấy vậy chị?:biggrin:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
2/ Đối với cơ sở kinh doanh, mới thành lập thuộc ngành nghề, lĩnh vực được ưu đãi đầu tư:
a/ Ưu đãi về thuế suất:
b/ Ưu đãi miễn, giảm thuế :
+..........
+ Được miễn thuế 04 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm tiếp theo đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư thuộc ngành nghề, lĩnh vực A (chi tiết ) thực hiện tại địa bàn C (chi tiết ), đồng thời sử dụng nhiều lao động trong đó số lao động là người dân tộc thiểu số chiếm trên 30% trên tổng số lao động bình quân sử dụng trong năm.

Thủ tục thực hiện ưu đãi:
Cơ sở kinh doanh tự xác định các điều kiện được ưu đãi thuế, mức thuế suất ưu đãi, mức miễn thuế, giảm thuế, số lỗ được trừ (-) vào thu nhập chịu thuế và quyết toán thuế theo đúng hướng dẫn tại Mục IV, Phần D và kê khai theo phụ lục 3 (chi tiết) Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính.
Có phải ý chị muốn nói đến đọan này ko?
Cái này là ưu đãi theo điều 36, NĐ 164 nên sử dụng phụ lục 3 là đúng rồi.

Nhưng TH của bạn LTT là ưu đãi theo điều 37--> sử dụng phụ lục 4.

B

Blue_Flower

Guest
9/4/04
16
0
0
Hanoi
Theo Mục C.2 của thông tư 123, ưu đãi miễn giảm thuế TNDN sẽ hết hiệu lực khi hết năm 2005. Công ty tôi là CT Phần mềm mới thành lập năm 2004, không biết có được miễn thuế TNDN năm 2006, 2007 nữa không? Có bạn nào cũng trong trường hợp của CT tôi không, trả lời giùm tôi với. Tôi tìm hoài mà không thấy có chỗ nào trả lời xác đáng cả (trong mấy site đáng tin cậy của thuế, BTC thì chả thấy thông tin hỏi han gì cả :(( )

H

hsvnn

Guest
25/1/06
11
0
0
TP HCM
xin chào!
cty mình cũng là doanhnghiệp phần mềm, chủ yếu cung cấp phần mềm và các dịch vụ liên quan đến phần mềm nhưng do trong giấy CNĐKKD lại có đăng ký thêm mua bán máy phần cứng nên trong giấy CNĐKKD không được ghi là doanh nghiệp được ưu đãi nhưng theo TT123/2004 thì mình thấy cty mình cũng thuộc diện được ưu đãi, vậy mình có thể không đóng thuế TNDN tạm nộp được không? và mình cần có giấy tờ gì để chứng minh với cơ quan chủ quản của mình?

L

libraanh

Trung cấp
21/11/05
51
0
6
HN
hsvnn nói:
xin chào!
cty mình cũng là doanhnghiệp phần mềm, chủ yếu cung cấp phần mềm và các dịch vụ liên quan đến phần mềm nhưng do trong giấy CNĐKKD lại có đăng ký thêm mua bán máy phần cứng nên trong giấy CNĐKKD không được ghi là doanh nghiệp được ưu đãi nhưng theo TT123/2004 thì mình thấy cty mình cũng thuộc diện được ưu đãi, vậy mình có thể không đóng thuế TNDN tạm nộp được không? và mình cần có giấy tờ gì để chứng minh với cơ quan chủ quản của mình?
Nếu bạn có thêm phần cứng thì vẫn làm bình thường, và như thế thì bạn phải hạch toán riêng phần cứng và phần mềm. Và sau này kể cả khi kê khai thuế GTGT (phần mềm không chịu VAT, phần cứng thì có)
Bạn đừng có mà không làm thì thuế sẽ phạt cho "méo mồm" đấy
Chúc mừng năm mới!!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại điểm 2, phần C của Thông tư 123/2004/TT-BTC có quy định như sau:

2. Thông tư này có hiệu lực thi hành sau 15 ngày kể từ ngày đăng công báo và áp dụng cho việc quyết toán thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao từ năm 2004.

Các ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp hướng dẫn tại điểm 1, 2 và 3, Mục I, Phần B, Thông tư này hết hiệu lực vào thời điểm hết hiệu lực của Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5 tháng 6 năm 2000 của Chính phủ về xây dựng và phát triển công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000 – 2005.

Thông tư ra đời năm 2004, nếu chỉ áp dụng cho hai năm 2004 và 2005 thì e quá ngắn. Nghị quyết ra đời năm 2000, đề ra nhiệm vụ phát triển ngành công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000-2005 thôi, chứ không có nghĩa Nghị quyết sẽ hết hiệu lực vào năm 2005. Chưa có văn bản bãi bỏ Nghị quyết này thì các DN phần mềm vẫn tiếp tục áp dụng theo Thông tư 123/2004/TT-BTC.

Blue_Flower nói:
Theo Mục C.2 của thông tư 123, ưu đãi miễn giảm thuế TNDN sẽ hết hiệu lực khi hết năm 2005. Công ty tôi là CT Phần mềm mới thành lập năm 2004, không biết có được miễn thuế TNDN năm 2006, 2007 nữa không? Có bạn nào cũng trong trường hợp của CT tôi không, trả lời giùm tôi với. Tôi tìm hoài mà không thấy có chỗ nào trả lời xác đáng cả (trong mấy site đáng tin cậy của thuế, BTC thì chả thấy thông tin hỏi han gì cả :(( )

T

toaidc

Sơ cấp
6/2/06
46
0
6
Tp.Hồ Chí minh
Xin chào
Tôi đang gặp 1 trường hợp sau, nhờ các bạn "tư vấn" dùm.
Cty của tôi thành lập năm 1999, tại Tp.HCM, đã có dsố phần mềm từ năm 2001, từ 2001-2004, cty ko chịu thuế TNDN đ/v dsố phần mềm (miễn 4 theo TT 128/2003).
=>xin hỏi: các năm tiếp theo có được ưu đãi thuế TNDN nữa ko ? nếu có thì hưởng như thế nào ? (giảm 9 ?)
Đến năm 2005, cty thành lập hẳn 1 Chi nhánh PHẦN MỀM hạch toán phụ thuộc (địa điểm cũng trong tp.HCM)
=> xin hỏi: cty có được ưu đãi thuế TNDN đ/v CHI NHÁNH PHẦN MỀM này ? nếu có thì ưu đãi theo TT123/2004 hay TT nào ? Nếu ko thì làm sao để được ưu đãi ? (ko muốn tách hẳn thành 2 cty)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
toaidc nói:
Xin chào
Tôi đang gặp 1 trường hợp sau, nhờ các bạn "tư vấn" dùm.
Cty của tôi thành lập năm 1999, tại Tp.HCM, đã có dsố phần mềm từ năm 2001, từ 2001-2004, cty ko chịu thuế TNDN đ/v dsố phần mềm (miễn 4 theo TT 128/2003).
=>xin hỏi: các năm tiếp theo có được ưu đãi thuế TNDN nữa ko ? nếu có thì hưởng như thế nào ? (giảm 9 ?)
Nếu công ty bạn hoạt động sản xuất sản phẩm và làm dịch vụ phần mềm thì sẽ được ưu đãi thuế theo Thông tư 123/2004/TT-BTC và điểm 2, mục III, phần E của Thông tư 128/2003/TT-BTC.

Mức ưu đãi về thuế TNDN đã được quy định như sau: Miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 04 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và được giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm tiếp theo.

toaidc nói:
Đến năm 2005, cty thành lập hẳn 1 Chi nhánh PHẦN MỀM hạch toán phụ thuộc (địa điểm cũng trong tp.HCM)
=> xin hỏi: cty có được ưu đãi thuế TNDN đ/v CHI NHÁNH PHẦN MỀM này ? nếu có thì ưu đãi theo TT123/2004 hay TT nào ? Nếu ko thì làm sao để được ưu đãi ? (ko muốn tách hẳn thành 2 cty)
Việc ưu đãi thuế TNDN chỉ áp dụng cho DN mới thành lập - một DN thành lập mới hoàn toàn độc lập. Công ty bạn thành lập chi nhánh mới thì thực chất, vẫn thuộc công ty mẹ đã được hưởng ưu đãi rồi mà thôi.

N

Nguyễn Thúy

Guest
Xin cho hỏi, DN bên em cũng mới thành lập trong lĩnh vực hoạt động phần mềm, đang được hưởng miễn thuế TNDN.
Hiện nay công ty em có hợp đồng với nước ngoài, thanh toán chuyển khoản qua ngân hàng, bên em có phải chịu loại thuế nào nữa ko ah? Tks.
Tiện đây có bác nào có mẫu đơn "Huỷ hoá đơn VAT" gửi Cục thuế cho em xin được ko ah? TkSSSSSSSSSS :banana:

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Bạn tham khảo thông tư 123/2004/TT-BTC về ưu đãi đối với doanh nghiệp phần mềm nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyễn Thúy nói:
Xin cho hỏi, DN bên em cũng mới thành lập trong lĩnh vực hoạt động phần mềm, đang được hưởng miễn thuế TNDN.
Hiện nay công ty em có hợp đồng với nước ngoài, thanh toán chuyển khoản qua ngân hàng, bên em có phải chịu loại thuế nào nữa ko ah?
DN hoạt động trong lĩnh vực phần mềm sẽ được ưu đãi về các loại thuế sau: thuế TNDN, thuế GTGT, thuế TNCN, thuế xuất nhập khẩu... Quy định cụ thể đã có ở Thông tư 123/2004/TT-BTC, bạn huytq đã hướng dẫn rồi đấy!

Phải có chứng từ của ngân hàng thì mới biết bạn có phải chịu chi phí dịch vụ chuyển tiền hay không. Nếu là chi phí có thuế GTGT thì sẽ phải nộp thêm cả thuế GTGT nữa.

Nguyễn Thúy nói:
Tiện đây có bác nào có mẫu đơn "Huỷ hoá đơn VAT" gửi Cục thuế cho em xin được ko ah?
Khi tiến hành hủy hóa đơn đã bị xé ra khỏi cuống, bạn phải làm "Biên bản hủy hóa đơn", có xác nhận và đóng dấu của hai bên mua và bán. Không có mẫu quy định sẵn nên bạn hãy tự làm nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA