TK 142 hiện nay có còn sử dụng ?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi nguyenhuykhoi, 19 Tháng mười hai 2005.

1,936 lượt xem

1. nguyenhuykhoi

nguyenhuykhoi Thành viên sơ cấp

Hình như TK 142 hiện nay đã bỏ rồi phải không các bác? Chỉ còn sử dụng TK 242 thôi phải không ạ ?

2. Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

Bác quá ư là lo xa. Bác sợ chính sách thay đổi đến chóng mặt phải không ạ? Thay đổi thì thay đổi nhưng chưa đến tốc độ tên lửa đâu ạ. Lần trước, bác có hỏi TK 413 hiện nay có còn xài được không, đúng thế nhỉ? Câu trả lời cũng như lần trước: Có! Nhưng tùy trường hợp.

3. lequanghuy

lequanghuy Giang hồ lãng tử

Vẫn sử dụng 142 trong trường hợp chi phí chờ phân bổ và chờ kết chuyển ngắn hạn ( dưới 12 tháng )

4. nguyenhuykhoi

nguyenhuykhoi Thành viên sơ cấp

Mình nhớ thông tư số 55/2002/TT- BTC về "Hướng dẫn chế độ kế toán doanh nghiệp Việt Nam áp dụng cho doanh nghiệp, tổ chức có vốn nước ngoài hoạt động tại Việt Nam" ngày 26/06/2002 tại phần II mục 1 có quy định không cho phép sử dụng TK 142 nữa. Hiện tại mình đang còn dùng TK 142 không biết có sao không, mình hơi lo đấy các bác ạ.
    Mình muốn gửi file đính kèm thì làm thế nào?

Last edited: 20 Tháng mười hai 2005
  5. Nguyễn Bình

Nguyễn Bình Đại ngố

Mình thấy chả làm sao cả, miễn là việc tính chi phí của mình phù hợp với doanh thu và mình giải trình các khoản chi đó hợp lý là ổn thôi. Các bác thuế sợ doanh nghiệp hay hoãn binh bằng TK 142 nên các bác ấy ra lắm cái quy định chẳng đúng với chuẩn mực và nguyên tắc kế toán gì cả.