Thắc mắc về nộp thuế TNDN

• Thread starter Kino
  • Ngày gửi
Kino

Kino

I'm ME
6/11/05
189
6
18
HN
Em không biết là câu hỏi này đã có ai hỏi chưa,nhưng tìm mãi mà không thấy nên hỏi :wall:
Công ty em có Đăng ký kinh doanh tháng 2/2005,nộp tờ khai Thuế thu nhập doanh nghiệp 2005 tháng 4,đến tháng 5 các bác thuế cho mua quyển hoá đơn đầu tiên(Sau nhiều lần đi lại,trình bày...).Công ty em đã nộp thuế TNDN quý 2,3,4.Vậy công ty có phải nộp thuế TNDN quý 1 không???( Khi em làm tờ khai thuế TNDN 2005 em lại làm cho cả năm:700.000x4 quý=2.800.000)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Kino nói:
Em không biết là câu hỏi này đã có ai hỏi chưa,nhưng tìm mãi mà không thấy nên hỏi :wall:
Công ty em có Đăng ký kinh doanh tháng 2/2005,nộp tờ khai Thuế thu nhập doanh nghiệp 2005 tháng 4,đến tháng 5 các bác thuế cho mua quyển hoá đơn đầu tiên(Sau nhiều lần đi lại,trình bày...).Công ty em đã nộp thuế TNDN quý 2,3,4.Vậy công ty có phải nộp thuế TNDN quý 1 không???( Khi em làm tờ khai thuế TNDN 2005 em lại làm cho cả năm:700.000x4 quý=2.800.000)
Khi kê khai thuế TNDN năm 2005, công ty bạn kê khai phải nộp thuế TNDN là bao nhiêu? Đến cuối năm công ty bạn phải nộp đủ theo kê khai.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thuế TNDN bạn kê khai cho cả năm , bạn nộp theo số tạm nộp đã kê khai. Như vậy số tạm nộp quý 1 bạn vẫn nộp theo số tạm nộp . Cuối năm bạn mới nộp chính thức khi quyết toán thuế. Nếu nộp thừa thì mình được hoàn thuế còn nộp thiếu phải nộp bổ sung.

L

libraanh

Trung cấp
21/11/05
51
0
6
HN
Kino nói:
Căn cứ trên giấy phép kinh doanh là tháng 2 vậy bạn vẫn nằm trong quý 1 (giống như nộp thuế môn bài, nếu đăng ký KD vào 30/6 thì bạn phải nộp 1M, sang đến 01/7 thì chỉ còn 500K)
vì thế bạn phải nộp cả quý 1 là không có gì thắc mắc cả, nhưng vấn được hoàn thuế (nếu thừa), lo gì:rocker:

Kino

Kino

I'm ME
6/11/05
189
6
18
HN
Vậy là em phải đi nộp thêm thuế TNDN quý 1 rùi.Vậy mà em cứ tưởng không phải nộp:wall: .Bây giờ em mới nộp cho quý 1 thì sẽ bị phạt có đúng không ạ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn cứ nộp đi, cứ xem như bây giờ bạn nộp cho quý 4 vậy còn lần trứơc bạn đã nộp cho quý 1, 2, 3.... Ngân sách nhà nước cũng hay nhỉ, nộp trước thì không được thưởng khuyến khích còn nộp sau thì bị phạt.....

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế là nghĩa vụ mà các công dân phải thi hành. Đã là nghĩa vụ rồi, là sự đương nhiên thì sao lại phải thưởng? Còn nếu không hoàn thành nghĩa vụ thì sẽ bị phạt là điều tất yếu.

MINA nói:
Ngân sách nhà nước cũng hay nhỉ, nộp trước thì không được thưởng khuyến khích còn nộp sau thì bị phạt.....

M

meobong

Guest
27/12/05
6
0
0
Ha Noi
Thành viên mới em có lời chào các bác.

Các bác cho biết phạt bao nhiêu không? CQ thuế có thông báo không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cơ quan thuế sẽ gửi thông báo nộp phạt đến cho DN bị vi phạm. Số tiền là bao nhiêu sẽ có ở trên thông báo nộp phạt.

Nếu DN nộp chậm thuế TNDN thì DN cứ nộp vào NSNN cho đủ đã rồi chờ thông báo nộp phạt. Có thể nó sẽ đến hoặc không đến.

Trong Nghị định 100/2004/NĐ-CP Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế cũng không nói cụ thể mức phạt là bao nhiêu.

Điều 9. Hình thức và mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về thu, nộp tiền thuế, tiền phạt
1. Xử phạt theo quy định của pháp luật về thuế đối với hành vi nộp chậm tiền thuế hoặc tiền phạt so với ngày quy định phải nộp ghi trong thông báo nộp thuế, quyết định xử phạt. Trường hợp không có thông báo thuế thì thời gian tính phạt nộp chậm căn cứ vào thời hạn phải nộp thuế theo quy định tại các Luật Thuế, Pháp lệnh Thuế.
Trường hợp đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà vẫn không nộp tiền thuế, tiền phạt theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền thì bị áp dụng biện pháp tạm đình chỉ sử dụng hoá đơn quy định tại điểm b khoản 3 Điều 5 Nghị định này.

T

thnguyen

Guest
26/4/05
8
0
0
51
Ha noi
www.bravo.com.vn
:wall:
Kino nói:
Về nguyên tắc khi bạn đã đăng ký số thuế TNDN phải nộp tại tờ khai thuế TNDN vào đầu năm với số tiền là bao nhiêu thì bạn sẽ phải nộp đầy đủ số tiền đó (có thể chia số tiền nộp theo từng quí hoặc từng tháng).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA