Kê khai thuế TNDN năm mới

• Thread starter lantimhn
  • Ngày gửi
L

lantimhn

Guest
4/12/05
15
1
0
46
Dong Da - Ha noi
Công ty mình mới thành lập tháng 10/05 mà Cty mình đã tạm nộp thuế TNDN là 1.000.000 đồng của quý 4 năm 2005 rồi. Nhưng đến hiện giờ vẫn chưa có doanh thu (vì chưa xuất được hóa đơn nào). Vậy cho mình hỏi đến tháng 1/06 này phải nộp tờ khai thuế TNDN mà mình khai thấp hơn chỉ khoảng vài trăm ngàn 1 quý được không và có được hoàn lại thuế TNDN của năm 2005 không? Cảm ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimcuong_29

Guest
22/11/05
21
0
1
ngoc thuy - long bien
Chào bạn!
Nếu bạn đã tạm nộp thuế thu nhập quý 4 của năm 2005. Thì đến tháng 1 này bạn vẫn phải nộp tờ khai thuế TNDN năm 2006. Vì là bạn chưa có doanh thu của năm 2005 (vì chưa xuất được hoá đơn nào), nên bạn chỉ có thể ước thuế TNDN được thôi.Bạn hiểu rằng mình nộp thuế TNDN là tạm nộp nên bạn có ước có khai thấp đi xuống còn vài trăm thì cũng không sao. Nhưng nó cũng phải sát thực một chút nếu không cơ quan thuế họ cũng không nghe đâu. Bạn không được hoàn thuế đã tạm nộp năm 2005 đợi đến khi họ quyết toán thuế công ty bạn lúc đấy mới được tính vào. Vì bạn không nói rõ bạn làm kế toán cho doanh nghiệp kinh doanh thương mại, hay sản xuất nên mình chỉ có thể góp ý với bạn như vậy được thôi.
Chào bạn

L

lantimhn

Guest
4/12/05
15
1
0
46
Dong Da - Ha noi
Cảm ơn bạn Kimcương 29. Công ty mình là công ty thương mại và cho mình hỏi thêm về kế toán sổ sách.Mình thấy các bạn trên diễn đàn nói về đăng ký hạch toán hình thức sổ với Thuế là loại gì thì mới hạch toán theo loại ấy.Mình không hiểu đăng ký như thế nào và vào lúc nào? Bạn giải thích giúp mình với!!!!!!!. Cảm ơn bạn nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình cũng làm ở Hà Nội. Quy định có vẻ chặt chẽ là thế nhưng trong thực tế, cán bộ thuế không yêu cầu đăng ký hình thức sổ kế toán đâu.

Nếu bạn muốn yên tâm thì hãy hỏi cán bộ thuế quản lý DN mình khi bắt đầu một năm tài chính mới.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mình không biết ở HN như thế nào? Riêng m2inh thấy ở TPHCM thì lúc bạn làm việc với thuế về các thủ tục ban đầu là bạn đăng ký với họ hình thức sổ sách kế toán : vì dụ nhật ký chung, chứng từ ghi sổ ... dựa vào đón để mua sổ sách hay sử dụng phần mềm...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA