Quyết Toán Thuế Cuối Năm

• Thread starter cokinhnghiem
  • Ngày gửi
C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
Công ty em mới thành lập tháng 7 năm 2005 này,đến cuối năm nay có phải lập tờ khai điều chỉnh thuế GTGT không?công ty em lỗ gần 300tr thuế GTGT 11tr vậy có phải làm hồ sơ xin hoàn thuế không? thường thì lổ Bao nhiêu mới được hoàn thuế?mình không làm hồ sơ hoàn thuế để cấn trừ sang năm sau có được không?
Hồ sơ Quyết Toán thuế cuối năm là mình nộp Tờ Khai Điều Chỉnh TGTGT năm và tờ khai quyết toán thuế TNDN là xong đúng không ạ?công ty em đầu năm có làm đơn xin miễn thuế năm 2005 vì cty chưa đưa sản phẩm ra tiêu thụ bắt đầu từ đầu năm mới bung sản phẩm ra,nên chỉ có đầu vào không cò đầu ra,vậy có phải lập quyết toán thuế TNDN không?
Quyết toán thuế TNCN chỉ nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN là đủ đúng không ạ?
sau đó mình nộp BCTC gồm Bảng CĐKT+BCĐPS,Báo Cáo Lưu Chuyển Tiền Tệ,Báo Cáo Hoạt Động Kinh Doanh và Thuyết minh Báo Cáo Tài Chính Đúng không các Anh Chị?
Em hoỉ nhiều quá mong các Anh chị có kinh nghiệm đi trước đã làm qua những công việc này truyền chút kinh nghiệm cho em với
em cảm ơn rất rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Mình có ý kiến như sauL
1. việc xin hoàn thuế GTGT & việc KD lỗ không ăn nhập gì với nhau cả. Nếu cty bạn có số thuế đầu vào âm trong 3 tháng liên tục có thể làm hồ sơ xin hoàn thuế còn nếu bạn k muốn hoàn thì chuyển qua kì sau khấu trừ tiếp. Đối với quyết toán thuế GTGT thì chỉ lập tờ khai điều chỉnh năm (nếu có)
2. Việc quyết toán thuế TNDN thì dù cty chưa có đầu ra nhưng đã đăng ký thuế thì lập tờ khai thuế hàng tháng và làm quyết toán bình thường. Việc quyết toán sẽ lập Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN và các phụ lục đính kèm theo TT128/2004 cua BTC.
3. Thuế TNCN thì ngoài tờ khai quyết toán TNCN thì có các biểu mẫu khác theo TT81/2004 & 12/2005 của BTC.
4. BCTC thì OK nhưng bạn phải thực hiện theo các mẫu biểu đính kèm TT23/2005 của BTC
chúc bạn thành công

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu công ty bạn 3 tháng liên tiếp thuế VAT phải nộp âm bạn mới đủ điều kiện làm thủ tục hoàn thuế. Mình vẫn khuyên bạn nên để khấu trừ kỳ sau.
Nếu công ty bạn mới thành lập chưa có doanh thu hoặc có ít doanh thu thì nên treo trên 1422.
Nếu bạn muốn quyết toán thì ngoài tờ quyết toán thuế TNDN bạn còn gửi kèm theo các báo cáo tài chính . Bạn tham khảo thêm thông tư 128 cho hiểu cặn kẽ hơn.

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
quyet toan

mình cũng đang rất bối rối khi một năm lại qua đi . Cuối năm fải quết toán thật là rắc rối quá . mà các bạn cho mình hỏi nhỏ một câu nhé . cty minh được thành lập tháng2/2001 nhưng tu đó chua quyết toán lần nào cả . mà minhlài mới vào làm việc nên khong biết việc quyyết toán đó bắt đầu từ đâu nhỉ? mong các anh chị đi trước trả lời giúp em voi nha
em cam on nhiều!:wall:

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Nếu bạn muốn quyết toán thì ngoài tờ quyết toán thuế TNDN bạn còn gửi kèm theo các báo cáo tài chính . Bạn tham khảo thêm thông tư 128 cho hiểu cặn kẽ hơn.

Nói như vậy thì mình không muốn QT thì kh cần làm những thủ tục này sao?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là câu hỏi à thanlan?

Có muốn quyết toán thuế hay không không phụ thuộc vào DN mà điều đó sẽ do cơ quan thuế quyết định. Cuối một năm, có muốn hay không, DN phải làm đủ quyết toán thuế GTGT, quyết toán thuế TNDN và báo cáo tài chính để nộp lên cơ quan quản lý DN mình.

thanlan nói:
Nói như vậy thì mình không muốn QT thì kh cần làm những thủ tục này sao?

G

gaubong

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Có muốn quyết toán thuế hay không không phụ thuộc vào DN mà điều đó sẽ do cơ quan thuế quyết định.
Mà em nghe nói 3 năm thì cơ quan thuế xuống quyết toán 1 lần hả chị? Hay là em nhầm? :wall:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quy định này cũng không cố định đâu. Họ thích xuống quyết toán lúc nào thì sẽ thông báo cho DN biết thôi. Có thể là ngay năm sau đấy!

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
thanhTam nói:
mình cũng đang rất bối rối khi một năm lại qua đi . Cuối năm fải quết toán thật là rắc rối quá . mà các bạn cho mình hỏi nhỏ một câu nhé . cty minh được thành lập tháng2/2001 nhưng tu đó chua quyết toán lần nào cả . mà minhlài mới vào làm việc nên khong biết việc quyyết toán đó bắt đầu từ đâu nhỉ? mong các anh chị đi trước trả lời giúp em voi nha
em cam on nhiều!:wall:
Việc quyết toán thuế thì tùy thuộc vào cơ quan thuế. Tuy nhiên nếu đơn vị cảm thấy k yên tâm thì nên làm công văn xin cơ quan thuế xuống quyết toán. Thậm chí còn có thủ tục Quyết toán thuế nhanh.

Việc Quyết toán thuế bạn đừng lo lắng quá. Mà bạn nên chú trọng vào xem lại sổ sách chứng từ còn thiếu gì?
Chủ yếu việc Quyết toán họ sẽ xoái sâu vào Thuế GTGT ( chủ yêu là xem hóa đơn chứng từ)
VÀ thuế TNDN ( đi sâu vào Chi phí hợp lý, hợp lệ)

Ngoài ra còn nhiều vấn đề khác. Nhưng bạn cứ bình tĩnh k có gì ghê gớm đâu.

Chúc bạn thành công

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Trước kia có quy định nếu quá 5 năm mà DN chưa quyết toán thì cơ quan thuế chỉ quyết toán sổ sách trong 5 năm gần nhất. Không biết quy đinh này còn đúng không nhỉ, bạn nào biết nói giúp mình nhé.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Không biết đúng ko mà cty tớ vừa mới quyết toán xong hồi tháng 8 này. Họ quyết toán từ 1999 đến 2003

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Em cảm ơn bien núi đã trả lời giup em một câu hỏi mà em bức xúc bấy lâu nay . Vậy bây giờ thì em yên tâm lắm rồi em cảm ơn bac nhiều khi nào có dịp em sẽ mời bác đi uống cafe nhé?

B

babyrose

Guest
7/12/05
18
0
0
40
Hà Nội
Theo mình cơ quan Thuế bao giờ cũng phải quyết toán hết, năm nào chưa quyết toán thì phải quyết toán thôi.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
cokinhnghiem nói:
Công ty em mới thành lập tháng 7 năm 2005 này,đến cuối năm nay có phải lập tờ khai điều chỉnh thuế GTGT không?công ty em lỗ gần 300tr thuế GTGT 11tr vậy có phải làm hồ sơ xin hoàn thuế không? thường thì lổ Bao nhiêu mới được hoàn thuế?mình không làm hồ sơ hoàn thuế để cấn trừ sang năm sau có được không?
Hồ sơ Quyết Toán thuế cuối năm là mình nộp Tờ Khai Điều Chỉnh TGTGT năm và tờ khai quyết toán thuế TNDN là xong đúng không ạ?công ty em đầu năm có làm đơn xin miễn thuế năm 2005 vì cty chưa đưa sản phẩm ra tiêu thụ bắt đầu từ đầu năm mới bung sản phẩm ra,nên chỉ có đầu vào không cò đầu ra,vậy có phải lập quyết toán thuế TNDN không?
Quyết toán thuế TNCN chỉ nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN là đủ đúng không ạ?
sau đó mình nộp BCTC gồm Bảng CĐKT+BCĐPS,Báo Cáo Lưu Chuyển Tiền Tệ,Báo Cáo Hoạt Động Kinh Doanh và Thuyết minh Báo Cáo Tài Chính Đúng không các Anh Chị?
Em hoỉ nhiều quá mong các Anh chị có kinh nghiệm đi trước đã làm qua những công việc này truyền chút kinh nghiệm cho em với
em cảm ơn rất rất nhiều!
Trong mô tả của bạn có một vấn đề nghiêm trọng:
Công ty bạn chưa đưa sản phẩm ra tiêu thụ (dự kiến năm 2006 mới bán) nhưng đã bị lỗ 300 triệu đồng
Theo dự đoán bạn đã hạch toán các chi phí 641, 642,635... không tương ứng với doanh thu.
Bạn cần xem lại nếu thực sự chưa bán hàng thì các chi phí đó phải được hạch toán vào TK 242 hoặc 241 đối với các chi phí liên quan đến XDCB. Chỉ hạch toán ngay vào TK 632 chi phí cố định (VD khấu hao TSCĐ) vượt mức bình thường do hoạt động chưa hết công suất.
Bạn cần kiểm tra lại cho kỹ trước khi gửi quyết toán.
!!

K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
Xac dinh lai thu nhap chiu thue TNDN nam

Xin chào các bạn !
Mình đang có 1 vướng mắc như sau mong các bạn cho ý kiến nhé:
Trước đây các khoản chi trả tiền thưởng ngày 1/5, tiền thưởng 2/9 của Công ty mình đều được coi là chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNCN. Nhưng gần đây Chi cục Thuế có VB mới không chấp nhận khoản tiền thưởng ngày 1/5 và 2/9 là chi phí hợp lý nữa mà buộc Công ty phải trích lãi sau thuế để thanh toán các khoản thưởng này.
9 tháng đầu năm nay mình đã hạch toán tất cả các khoản tiền thưởng này vào chi phí và xđ lãi trước thuế của từng tháng rồi. Bây giờ phải điều chỉnh làm sao để số lãi trước thuế của năm 2005 này được Chi cục Thuế chấp nhận, tức là phải loại các khoản thưởng trên ra khỏi chi phí hợp lý ? Phải có những bút toán điều chỉnh như thế nào ? Mong các bạn giúp đỡ.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
mình cũng nghe những vấn đề liên quan đến việc quyết toán- sau 5 năm kể từ khi phát sinh các "nghiệp vụ ấy" mà CQThuế không quyết toán thì coi như "xong", đúng không các anh các chị và các bạn?

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
To kapo,
Bạn xem lại các văn bản quy định về thuế TNDN nhé. Các chi phí tiền thưởng ngày lễ tết bạn không được đưa vào chi phí mà phải lấy lợi nhuận sau thuế ra để chi. Còn chi phí lương tháng 13 nếu đã có quy định trong HĐLĐ rồi thì bạn được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ.
Trường hợp của bạn đã hạch toán rồi thì hạch toán giảm chi phí, đồng thời giảm cả lãi thôi. Chúc vui.

To vodanthanh,
Mình chưa hề nghe thấy thông tin như bạn nói đâu. Việc cơ quan thuế xuống quyết toán doanh nghiệp lúc nào tuỳ từng quy định, thông thường là 3 năm 1 lần, nếu họ thấy nghi ngờ thì ngay sau khi bạn nộp quyết toán, họ quyết toán bước 1 xong họ sẽ quyết toán bước 2 luôn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là câu hỏi và câu trả lời mình lấy trên Website của Cục thuế TP Hồ Chí Minh:

Câu hỏi: Doanh nghiệp nộp báo cáo quyết toán thuế đã lâu, sao không thấy cơ quan thuế đến duyệt quyết toán cho doanh nghiệp?

Trả lời: Sau khi kết thúc năm tài chánh, doanh nghiệp có trách nhiệm lập báo cáo quyết toán thuế, nộp cho cơ quan thuế theo đúng qui định và hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật về số liệu do mình báo cáo. Cơ quan thuế không có trách nhiệm và thẩm quyền xét duyệt hoặc phê duyệt báo cáo quyết toán thuế của doanh nghiệp. Trong thời hạn 5 năm, cơ quan thuế có thể sẽ kiểm tra lại số liệu do doanh nghiệp đã báo cáo quyết toán; nếu phát hiện doanh nghiệp báo cáo sai sự thật hoặc hạch toán kế toán không đúng chế độ qui định, cơ quan thuế sẽ xử lý truy thu và phạt đối với hành vi trốn thuế, ẩn lậu thuế đó.

Như vậy, sau 5 năm thì cơ quan thuế sẽ không kiểm tra báo cáo quyết toán của năm đó nữa.

H

HoangThanhHai

Guest
9/2/06
7
0
0
ha noi
Bạn nên mua quyển Quyết toán Thuế các vuớng mắc thường gặp và cách xử lý của Viện nghiên cứu & đào tạo về quản lý - Nhà xuất bản tài chính mua ở số 3 Phan Huy Chú -HN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA