cần gấp

• Thread starter quochung2005
  • Ngày gửi
Q

quochung2005

Trung cấp
20/10/05
99
0
16
42
DA NANG
công ty mình vừa hủy 1 hđ mình không biết viết lại cho khách sao nữa, HĐ bị hủy so ghi sai giá bán, giờ bên khách hàng đòi xúât lại HĐ thấp hơn giá trứoc đó , mình đã vào sổ chi tiết hàng xuất bán hết rùi, giờ HĐ mới xuất cho khách hàng ghi gi đây
HĐ cũ ( bị hủy) xuất 16/12
HĐ mới xuất 21/12
(mình có ghi diễn giải gì trên HĐ mới không), mong được giúp đở:0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Bạn làm Biên bản huỷ hoá đơn và yêu cầu phía khách hàng ghi trong đó là cam kết chưa kê khai thuế đầu vào.Và hoá đơn đó huỷ đi.
Còn nghiệp vụ kế toán bạn đã ghi vào sổ kế toán thì huỷ nghiệp vụ đó.
Trên hoá đơn mới không cần ghi chú gì

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Đã vào sổ thì làm bút toán điều chỉnh : hạch toán lại ghi số âm cho số tiền của HĐ cũ

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
quochung2005 nói:
công ty mình vừa hủy 1 hđ mình không biết viết lại cho khách sao nữa, HĐ bị hủy so ghi sai giá bán, giờ bên khách hàng đòi xúât lại HĐ thấp hơn giá trứoc đó , mình đã vào sổ chi tiết hàng xuất bán hết rùi, giờ HĐ mới xuất cho khách hàng ghi gi đây
HĐ cũ ( bị hủy) xuất 16/12
HĐ mới xuất 21/12
(mình có ghi diễn giải gì trên HĐ mới không), mong được giúp đở:0frown:

Trên hóa đơn mới bạn phải ghi rõ là hóa đơn này thay thế cho hóa đơn bị hủy kèm số hóa đơn và ngày.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn và bên bán lập biên bản huỷ hoá đơn sau đó bạn nhập lại số lượng hàng trên thẻ kho để bảo tồn lượng cũ. Trên hoá đơn huỷ bạn ghi rõ huỷ hoá đơn ngày 16/12 và viết hoá đơn ngày 21/12 thay HĐ huỷ . Biên bản huỷ đính kèm cùng hoá đơn huỷ. Hoá đơn mới xuất lại bạn ghi theo yêu cầu của khách hàng. Trường hợp này bạn chiều theo ý kiến của họ cũng được . Sở dĩ mình nói vậy vì giá bán bạn ghi thấp hơn giá trước thì tiền hàng bạn sẽ giảm và tiền thuế đầu ra bạn sẽ thấp đi. Trong một vài trường hợp gặp thực tế khách hàng yêu cầu ghi tăng giá bán trên HĐ so với giá bán thực tế bạn đừng chiều họ nhé vì như vậy mình bị bất lợi cả về thuế đầu ra và doanh thu trong khi thực tế tiền mình thu được ít hơn tiền trên HĐ.
Việc điều chỉnh sổ sách thì đơn giản bạn chỉ cần ghi âm bút toán cũ và ghi bổ sung bút toán mới là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA