thanh toán hàng nhập khẩu

• Thread starter huongtm
  • Ngày gửi
H

huongtm

Guest
12/11/05
30
0
0
42
hà tây
thuế nhập khẩu

giup mình với: công ty mình nhập khẩu đá nhưng ko thanh toán qua ngân hàng mà thanh toán trực tiếp bằng tiền mặt (theo qui định thì phải có hợp đồng và thanh toán qua ngân hàng)
Vậy phải hạch toán trong sổ sách như thế nào cho đúng thủ tục

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Nếu không thanh toán qua ngân hàng thì bạn đã vi phạm các quy định về quản lý ngoại hối trừ một số ít khả năng bạn được phép trả bằng VND tại Việt Nam.
Bạn cần nói rõ hơn thì mới có câu trả lời chính xác được:
+ Hợp đồng ngoại thương, điều kiện thanh toán, đồng tiền thanh toán
+ Tờ khai hàng hoá nhập khẩu
+ Điều kiện của người bán: có văn phòng đại diện tại Việt Nam hay không...

H

huongtm

Guest
12/11/05
30
0
0
42
hà tây
Vando nói:
Nếu không thanh toán qua ngân hàng thì bạn đã vi phạm các quy định về quản lý ngoại hối trừ một số ít khả năng bạn được phép trả bằng VND tại Việt Nam.
Bạn cần nói rõ hơn thì mới có câu trả lời chính xác được:
+ Hợp đồng ngoại thương, điều kiện thanh toán, đồng tiền thanh toán
+ Tờ khai hàng hoá nhập khẩu
+ Điều kiện của người bán: có văn phòng đại diện tại Việt Nam hay không...

Công ty có hợp đồng trong đó ghi thanh toán TT trả sau bằng đồng USD. Người bán không có văn phòng đại diện ở Việt Nam (Thực chất là Công ty mình đã thanh toán bằng tiền mặt khi nhận hàng ở nước ngoài)

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Vấn đề của bạn bay giờ là tìm cách chứng minh được khoản tiền USD ở nước ngoài đó (Rất khó đấy)
Đây là một bài học mà đừng để lặp lại nhé!!

H

huongtm

Guest
12/11/05
30
0
0
42
hà tây
Vậy bây giờ mình phải chứng minh thế nào đây, viết phiếu chi theo tên cá nhân nhận tiền (Giám đốc công ty mình nhận tiền rồi trực tiếp trả cho người bán hàng) như thế có được không.Tiền thuế nhập khẩu và VAT thì mình nộp qua ngân hàng rồi, không biết sau này bên thuế hay hải quan có phạt gì không. Mọi người ơi giúp mình với!

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn không hiểu đúng vấn đề rồi: Đây là việc thanh toán bằng ngoại tệ (USD) phải tuân theo quy định về quản lý ngoại hối.

+ Nếu số tiền thanh toán là nhỏ:
- Bạn phải có thu USD rồi chi cho Giám đốc. Giám đốc phải khai số USD này khi xuất nhập cảnh (nhưng theo quy định hiện hành là =<3.000USD)
- Khi trả tiền phải có Giấy nhận tiền của Bên bán
+ Nếu số tiền lớn hơn bạn phải có khoản thu trực tiếp ở nước ngoài rồi lấy Giấy nhận tiền của Bên bán.
Trong cả hai trường hợp bạn đều cũng vẫn vi phạm quy định về quản lý ngoại hối nhưng lỗi nhẹ hơn là không chứng minh được.

Giải pháp tốt nhất là bạn hãy thanh toán bằng TT theo đúng hợp đồng. Sau đó Giám đốc bạn bằng cách nào đó chuyển số tiền trên về Việt Nam (không qua TK công ty)

A

affluxcom

Guest
19/7/06
17
0
0
Ha noi
Hiện nay mình cũng đang rất cần các văn bản về quản lý ngoại hối để thực hiện thanh toán quốc tế, nhưng mình search hoài mà chưa có. Bạn nào có văn bản liên quan gửi giúp mình theo địa chỉ: admin@afflux.com.vn, hoặc chỉ giúp mình địa chỉ có thể thu thập được.

Many thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA