lãi vay có tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN không?

• Thread starter nguyenthanhphuong260487
  • Ngày gửi
N

nguyenthanhphuong260487

Guest
Cho mình hỏi là ví dụ 1 cty theo giấy đăng ký kinh doanh vốn điều lệ là 30 tỷ đồng và thời gian góp vốn là mỗi năm 10 tỷ, nhưng đến hết năm thứ 2 mới góp đc 15 tỷ, cty đó vay của cá nhân 12 tỷ để sản xuất kinh doanh với lãi suất 15%/năm . Vậy thì các bạn tính cho mình lãi vay đc tính là chi phí hợp lệ là bao nhiêu , chi phí ko hợp lệ là bao nhiêu?
Nếu cũng ví dụ trên nhưng vay của 1 tổ chức kinh doanh hoặc ngân hàng thì kết quả có gì khác nhau ko? Cảm ơn các bạn!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Cho mình hỏi là ví dụ 1 cty theo giấy đăng ký kinh doanh vốn điều lệ là 30 tỷ đồng và thời gian góp vốn là mỗi năm 10 tỷ, nhưng đến hết năm thứ 2 mới góp đc 15 tỷ, cty đó vay của cá nhân 12 tỷ để sản xuất kinh doanh với lãi [/b]suất 15%/năm . Vậy thì các bạn tính cho mình lãi vay đc tính là chi phí hợp lệ là bao nhiêu , chi phí ko hợp lệ là bao nhiêu?
Nếu cũng ví dụ trên nhưng vay của 1 tổ chức kinh doanh hoặc ngân hàng thì kết quả có gì khác nhau ko? Cảm ơn các bạn!

Bạn lấy 15/30*số lãi=??? đây là số được tính vào chi phí. ok

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Sao kỳ vậy? vay của cá nhân chứ đâu phải là tổ chức tín dụng đâu mà đc đưa vào CP hợp lý chứ

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Sao kỳ vậy? vay của cá nhân chứ đâu phải là tổ chức tín dụng đâu mà đc đưa vào CP hợp lý chứ

theo TT130 thì lãi vay cá nhân ko quá 1,5% lãi cơ bản của NHNN thì được tính vào chi phí trong kỳ.

D

dunghienlinh

Trung cấp
Trả lời câu hỏi của bạn, nếu cty bạn chưa góp đủ số vốn thì tiền lãi vay bạn không được đưa vào chi phí tài chính của Công Ty. vay vốn của tổ chức cá nhân được tính lãi vay gấp lãi vay liêm yết của ngân hàng nhà nước là 150%

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Trả lời câu hỏi của bạn, nếu cty bạn chưa góp đủ số vốn thì tiền lãi vay bạn không được đưa vào chi phí tài chính của Công Ty. vay vốn của tổ chức cá nhân được tính lãi vay gấp lãi vay liêm yết của ngân hàng nhà nước là 150%

Không được tính toàn bộ hay thế nào vậy bạn!!!

Quy định tại điểm 2.15 (mục IV, phần c) Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính nhằm yêu cầu các thành viên góp vốn khi thành lập doanh nghiệp phải góp đủ số vốn điều lệ và sử dụng số vốn đó vào sản xuất kinh doanh. Trường hợp chưa góp đủ vốn điều lệ mà có đi vay vốn để sử dụng vào sản xuất kinh doanh thì chi phí lãi tiền vay để góp phần vốn điều lệ còn thiếu không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

T

thanhkt38

Guest
19/3/08
2
0
0
47
ha noi
Hết 2 năm mới góp được 15 tỷ nghĩa là còn 5 tỷ chưa góp đủ, như vậy không được tính vào chi phí hợp lệ phần lãi vay tương ứng với 5 tỷ = 5tỷx15%, còn lại 7tỷ x15% được tính vào chi phí hợp lệ.

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Cho mình hỏi là ví dụ 1 cty theo giấy đăng ký kinh doanh vốn điều lệ là 30 tỷ đồng và thời gian góp vốn là mỗi năm 10 tỷ, nhưng đến hết năm thứ 2 mới góp đc 15 tỷ, cty đó vay của cá nhân 12 tỷ để sản xuất kinh doanh với lãi suất 15%/năm . Vậy thì các bạn tính cho mình lãi vay đc tính là chi phí hợp lệ là bao nhiêu , chi phí ko hợp lệ là bao nhiêu?
Theo TT130:
"2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh." -phần chi này ko được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN. Hết năm T2 theo điều lệ cty bạn phải góp đc 20 tỷ, nhưng chỉ góp đc 15 tỷ, vậy là thiếu 5 tỷ so với điều lệ. Do đó phần vay 12tỷ chỉ đc đưa vào CP hợp lý số tiền lãi vay của 7tỷ, số lãi vay của 5tỷ còn lại là CP kế toán.Vay của NH hay cá nhân đều như nhau, lưu ý lsuất cho vay của cá nhân ko vượt quá 150% Ls cho vay của NH tại cùng thời điểm.

H

hiennguyencd

Sơ cấp
2/4/10
34
0
6
HN
theo ý kiến của bạn hienpmc là đúng đó.

D

douyenvy

Sơ cấp
6/8/09
9
0
1
binh thuan
cty chưa góp hết đủ vốn thì lãi vay đó bạn ko đưa vào chi phí được mà phải đưa vào TK 421

P

phan trung dung

Sơ cấp
18/4/09
3
0
0
40
bắc giang
Tiện đây có bác nào có mẫu hợp đồng vay cá nhân ko cho e xin với. thanks

C

Chevening

Sơ cấp
3/9/10
31
0
6
Hà Nội
Theo mình, 12 tỷ này dùng để sản xuất kinh doanh, nên phần chi trả vượt quá 150% mức lãi suất do Ngân hàng công bố thì ko trừ, còn lại cứ trừ. Tuy nhiên, cái đấy áp dụng vs đối tượng ko phải tổ chức tín dụng hay tổ chức kinh tế. Ngân hàng là một tổ chức tín dụng nên nếu vay ngân hàng thì hẳn nhiên đc trừ.
Tóm lại, ta nên làm những gì pháp luật không cấm. Keke ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA