Thắc mắc về tờ khai thuế TNDN

• Thread starter hoabienls
  • Ngày gửi
H

hoabienls

Guest
14/12/05
4
0
0
45
cuối chân trời
Công ty em thành lập vào tháng 12/2005 vậy em làm tờ khai như thề nào?
em tính khoản doanh thu ước tính của 1 năm luôn hay của 1 quý thôi ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Trên tờ khai thuế TNDN chỉ có 3 cột: Thực hiện năm trước chi ra làm 2: thực hiện 9 tháng và ước cả năm. Cái này thì bạn để trống.
Cột dự kiến năm nay thì bạn chỉ ước tính cho tháng 12 thôi chứ nó cũng nằm trong dự kiến cho năm vì thực chất năm 2005 tháng 12 bạn mới bắt đầu hoạt động mà. Bạn nên khai lời ít thôi, khai lỗ thì thuế ko chịu rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu DN của bạn mới thành lập tháng 12/2005 thì bạn nên làm Tờ khai thuế TNDN cho năm 2006 luôn, một tháng cuối năm 2005 có thể bỏ qua.

hoabienls nói:
Công ty em thành lập vào tháng 12/2005 vậy em làm tờ khai như thề nào?
em tính khoản doanh thu ước tính của 1 năm luôn hay của 1 quý thôi ?

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu DN của bạn mới thành lập tháng 12/2005 thì bạn nên làm Tờ khai thuế TNDN cho năm 2006 luôn, một tháng cuối năm 2005 có thể bỏ qua.
Chị Tú Anh ơi, Cho em hỏi Nếu thành lập vào quý cuối cùng trong năm thì phải làm tơ khai này không? Cụ thể là 1 tháng hay 2 tháng...?

Em mới vào nghề nên chưa hiểu nhiều về kế toán chị giúp em nhé
Cảm ơn chị nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu DN của bạn thành lập vào tháng 12/2005 thì hạn nộp tờ khai thuế TNDN là 25/01/2006. Như vậy đã sang một năm mới, do đó bạn có thể bỏ qua mà làm Tờ khai thuế TNDN năm 2006 luôn. Với Tờ khai thuế GTGT và nộp thuế môn bài cũng tương tự, đều sang năm 2006 mới phải nộp. Do đó bạn có thể bỏ qua một tháng 12. Khi làm các tờ khai thuế TNDN và thuế GTGT, nộp thuế môn bài bạn thực hiện trong tháng 01/2006.

Nếu DN của bạn thành lập vào tháng 10/2005 hoặc tháng 11/2005 thì vẫn làm các tờ khai thuế trong năm 2005 như bình thường. Còn việc lập Báo cáo tài chính thì để cộng dồn sang năm 2006.

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu DN của bạn thành lập vào tháng 12/2005 thì hạn nộp tờ khai thuế TNDN là 25/01/2006. Như vậy đã sang một năm mới, do đó bạn có thể bỏ qua mà làm Tờ khai thuế TNDN năm 2006 luôn. Với Tờ khai thuế GTGT và nộp thuế môn bài cũng tương tự, đều sang năm 2006 mới phải nộp. Do đó bạn có thể bỏ qua một tháng 12. Khi làm các tờ khai thuế TNDN và thuế GTGT, nộp thuế môn bài bạn thực hiện trong tháng 01/2006.

Nếu DN của bạn thành lập vào tháng 10/2005 hoặc tháng 11/2005 thì vẫn làm các tờ khai thuế trong năm 2005 như bình thường. Còn việc lập Báo cáo tài chính thì để cộng dồn sang năm 2006.
Dạ em hiểu rồi, Cám ơn chị Tú Anh nhiều nhiều thiệt nhiều.

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
Cho em hoi chút Tú Anh oi! vậy công Ty em thành lập vào tháng 07/2005 cuối năm lập tờ khai quyết toán thuế TNDN ở chổ thực hiện 9 tháng và ước cả năm mình khai làm sao?cột dự kiến năm nay là cho 2005 hay 2006 vậy?năm 2005 em được miễm không đóng thuế vì cty có làm VB xin miễn thuế lí do cty mới thánh lập chưa đưa DV,SP vào kinh doanh.CTy em là Cty TM điện tử
rất mong Anh (chị)trả lới giúp!

H

HongChien

Guest
23/12/05
11
0
0
41
Thanh xuan Bac_Ha noi
tiện đây cho mình hỏi luôn :
Trên tờ khai TTNDN thì có 3 cột: một cột là chỉ tiêu, cột thứ hai là thực hiện nẳm trước, cột thứ 3 là dự kiến năm tnay. ở cột thứ hai thì tờ củ mình thấy có chia làm 2 cột như chị hoangaccounting nói. Nhưng em tham khảo tờ mới do Bộ TC phát hành thì cội thứ hai lai chia làm 3 cột( thực thiên 9 tháng, ước tính quý 4, ước tính năm trước). Mình đang phân vân ko biết nên làm theo tờ nào???
Mọi người ơi hãy giúp em với ? !? Em xin cảm ơn!!:thinking:

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Vậy cho em một ví dụ nha :
Công ty của Hoabienls thành lập và có Mã số thuế vào tháng 10/2005 nhưng chưa kịp đăng ký hoàn thành hồ sơ với cơ quan thuế mà phải làm lại giấy phép đăng ký kinh doanh đến tháng 1/2006 vì lý do là thây đổi địa chỉ. Vậy thủ tục giấy tờ, hóa đơn phát sinh năm 2005 thì như thế nào? Và năm 2006 cần làm những gì?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tờ khai thuế TNDN được lập vào đầu năm tài chính, còn Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN được lập vào cuối năm tài chính. Bạn nhầm lẫn chỉ tiêu giữa hai tờ khai này rồi.

cokinhnghiem nói:
Cho em hoi chút Tú Anh oi! vậy công Ty em thành lập vào tháng 07/2005 cuối năm lập tờ khai quyết toán thuế TNDN ở chổ thực hiện 9 tháng và ước cả năm mình khai làm sao?cột dự kiến năm nay là cho 2005 hay 2006 vậy?năm 2005 em được miễm không đóng thuế vì cty có làm VB xin miễn thuế lí do cty mới thánh lập chưa đưa DV,SP vào kinh doanh.CTy em là Cty TM điện tử
rất mong Anh (chị)trả lới giúp!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tờ khai thuế TNDN mẫu số 02A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư 128/2003/TT-BTC sẽ có 5 cột: Chỉ tiêu, Mã số, Thực hiện 9 tháng, Ước cả năm, Dự kiến năm nay - Giống như bạn hoangaccounting nói.

Bạn có thể cho mình biết, bạn tham khảo mẫu tờ khai mới này ở văn bản nào?

HongChien nói:
tiện đây cho mình hỏi luôn :
Trên tờ khai TTNDN thì có 3 cột: một cột là chỉ tiêu, cột thứ hai là thực hiện nẳm trước, cột thứ 3 là dự kiến năm tnay. ở cột thứ hai thì tờ củ mình thấy có chia làm 2 cột như chị hoangaccounting nói. Nhưng em tham khảo tờ mới do Bộ TC phát hành thì cội thứ hai lai chia làm 3 cột( thực thiên 9 tháng, ước tính quý 4, ước tính năm trước). Mình đang phân vân ko biết nên làm theo tờ nào???
Mọi người ơi hãy giúp em với ? !? Em xin cảm ơn!!:thinking:

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
ừ đúng rồi em nhằm rồi,chị ơi vậy đầu năm em phải nộp tờ khai thuế TNDN vậy cột thực hiện 9 tháng và ước tính cả năm mình phải khai như thế nào trong khi Cty mới Thành lập được 6 tháng và năm cũ cty chưa có thu nhập và có làm VB xin miễn thuế TNDN lí do chưa đưa SP ra KD.
Chị chỉ em với nhé.
cảm ơn chị

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn bỏ qua cột "Thực hiện 9 tháng" mà kê khai luôn vào cột "Ước cả năm".

Liệu năm nay, sản phẩm có được đưa ra ngoài thị trường để kinh doanh không? Nếu "có" thì làm Tờ khai, còn nếu "không" thì lại làm văn bản xin miễn thuế tiếp.

V

vungan

Guest
23/12/05
6
0
0
39
Ha Noi
Chị Tú Anh ơi cho Em hỏi luôn nhé.Công ty em mới thành lập tháng 11/2005 trong tháng 11 cty Em chỉ hoàn tất thủ tục,mua sắm đồ dùng văn phòng thôi,đến tháng 12 mới mua được hoá đơn nên tháng 11 chỉ có đầu vào, tháng12 mới có đầu ra. Vì còn có 2 tháng cuối năm nên em không nộp tờ khai thuế TNDN và bảng dự toán tiền lương năm như quy định vì có người bảo em là cứ lờ đi không nộp thuế thu nhập cũng được để sang năm 2006 nộp cả thể.Nhưng có người nói với em là tháng 12 đã xuất HĐ thì nên nộp thuế TNDN nếu không sẽ bị phạt.Vậy là hôm 29/12 em đi tạm nộp thuế TNDN cho quý 4 năm 2005 nhưng thực tế cty em thang 12 mới hoạt động.Trong khi em chưa hề nộp tờ khai thuế TNDN.Như vậy có được không chi?Còn ờ khai thuế GTGT em vẫn nộp cả tháng 11 và 12 đều có.Con CP lương em van tinh cho mỗi nhân viên là 800.000đ/tháng(11, 12)Không biết thuế có chấp nhận CP lương tháng 11 không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vungan nói:
Vậy là hôm 29/12 em đi tạm nộp thuế TNDN cho quý 4 năm 2005 nhưng thực tế cty em thang 12 mới hoạt động.Trong khi em chưa hề nộp tờ khai thuế TNDN.Như vậy có được không chi?
Thời gian công ty đi vào hoạt động, cơ quan thuế căn cứ vào thời gian được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Do đó, công ty của bạn đã đi vào hoạt động từ tháng 11/2005 rồi. Bạn tạm nộp thuế TNDN khi chưa làm Tờ khai thuế TNDN năm 2005 à? Vậy thì căn cứ vào đâu để bạn biết được số thuế TNDN tạm nộp? Chắc lấy hóa đơn đầu ra trừ hóa đơn đầu vào quá! :biggrin:

Đã nộp thuế TNDN rồi thì bạn làm và nộp Tờ khai thuế TNDN năm 2005 luôn đi để hợp thức hóa cho việc đó. Khi làm, bạn hãy nhớ: số thuế phải nộp trên tờ khai khớp đúng với số tiền đã nộp.

vungan nói:
Con CP lương em van tinh cho mỗi nhân viên là 800.000đ/tháng(11, 12)Không biết thuế có chấp nhận CP lương tháng 11 không?
Tờ khai thuế TNDN năm 2005 cho hai tháng cuối năm thì đương nhiên phải có chi phí lương tháng 11 rồi.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
HongChien nói:
Mọi người ơi hãy giúp em với ? !? Em xin cảm ơn!!
Mẫu này mới đối với bạn nhưng cổ với mọi người rồi.
Mẫu mới nó ở đây này: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=12762
Cho dù là mẫu mới hay mẫu cũ thì "thực thiên 9 tháng, ước tính quý 4, ước tính năm trước" nó không khác với "thực hiện 9 tháng, uoc cả năm".
"ưóc tính năm trước" = "ưóc cả năm"
"ưóc cả năm" = thực hiện 9 tháng + "ưóc tính quý 4"
:food-smil

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA