627 chiếm 10% giá trị sản xuất

• Thread starter Van Bui Huy
  • Ngày gửi
V

Van Bui Huy

Guest
21/11/05
3
0
0
nghe an
Các anh chị có kinh nghiệm trả lời giúp em vơi

Cty em sản xuất các loại sản phẩm giải khát.

627 chiếm 9% tổng giá trị sản xuất thì đã hợp lý chưa. nếu chưa thì chiếm bao nhiêu thì là hợp lý? còn 641; 642 bao nhiêm thì là vừa?

Hoặc có tài liệu nào nói về việc này thì hãy chỉ giúp em với.

xin cảm ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Tất cả các chi phí đó nếu như hợp lệ tức là có chứng từ đầy đủ thì ko có gì là ko hợp lý cả. Nếu như công ty bạn có qui mô lớn, đầu tư trang thiết bị máy móc hiện đại thì một số chi phí liên quan đến sản xuất như chi phí nhân viên phân xưởng, chi phí vật liệu như xăng dầu, chi phí khấu hao, ...... lớn cũng ko có gì đáng ngại và ko có gì là ko hợp lý cả. Còn việc chiếm bao nhiêu là vừa phải thì ko quan trọng miễn bạn làm đúng thủ tục kết chuyển đúng để tính giá thành thì ok.

V

Van Bui Huy

Guest
21/11/05
3
0
0
nghe an
cảm ơn bạn Hoàng
điều đó thì minh hiểu, nhưng mình đang bị giao cho việc theo giõi và phân tích những chi phí này để nhằm tiết kiệm chi phí hơn và tiến tới mở rộng sản xuất.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Thế thì bạn phải căn cứ vào tình hình công ty của bạn thôi.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Van Bui Huy nói:
cảm ơn bạn Hoàng
điều đó thì minh hiểu, nhưng mình đang bị giao cho việc theo giõi và phân tích những chi phí này để nhằm tiết kiệm chi phí hơn và tiến tới mở rộng sản xuất.

Vậy thì bạn phải phân tích và chia nhỏ các khoản mục chi phí sản xuất chung này ra để đánh giá xem cái nào là bắt buộc, cái nào là lạc hậu hay lãng phí, tỷ lệ % của chi phí chung trong tổng giá thành cũng không nói lên điều gì vì nó phụ thuộc hoàn toàn vào cách hạch toán của doanh nghiệp.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
HyperVN nói:
Vậy thì bạn phải phân tích và chia nhỏ các khoản mục chi phí sản xuất chung này ra để đánh giá xem cái nào là bắt buộc, cái nào là lạc hậu hay lãng phí, tỷ lệ % của chi phí chung trong tổng giá thành cũng không nói lên điều gì vì nó phụ thuộc hoàn toàn vào cách hạch toán của doanh nghiệp.
Ngoài ra bạn có thể so sánh từng chỉ tiêu của 627 so với tháng trước Hoặc là so sánh với các doanh nghiệp cùng ngành nghề của mình(cái này thông tin hơi khó)

Từ đó bạn có thể đưa ra những phân tích có sự tin cậy cao và sâu sắc hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA