Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tính thuế TNCN cho người làm việc hai nơi

• Thread starter ngoctram257
  • Ngày gửi
N

ngoctram257

Guest
17/1/11
4
0
1
34
Hàc Nội
Em chào các anh các chị! Các tiền bối cho em hỏi:

Em có một anh bạn đang làm việc tại một công ty và giờ anh ấy mở thêm 1 công ty TNHH và anh ấy làm giám đốc, tại công ty trước anh ấy không phải nộp thuế TNCN.
Có 2 vấn đề em cần hỏi là:
1. Nếu tổng lương 2 nơi anh ấy phát sinh thuế TNCN phải nộp thì sẽ quyết toán bên nào và thủ tục như thế nào?
2. Nếu không phát sinh thuế TNCN phải nộp thì mình vẫn làm quyết toán như bt hay làm sao.
(Anh ấy chỉ làm ở cty cũ đến hết năm thôi, và ko muốn cty đó biết a ý mở cty riêng)

Anh chị nào biết thì giúp em với nhé! em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều ^_^

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuananh288

Guest
24/6/08
2
0
0
39
ha tay
Ðề: Cách tính thuế TNCN cho người làm việc hai nơi

Em cũng đang muốn tìm hiểu về trường hợp này

T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
35
da nang

Em chào các anh các chị! Các tiền bối cho em hỏi:

Em có một anh bạn đang làm việc tại một công ty và giờ anh ấy mở thêm 1 công ty TNHH và anh ấy làm giám đốc, tại công ty trước anh ấy không phải nộp thuế TNCN.
Có 2 vấn đề em cần hỏi là:
1. Nếu tổng lương 2 nơi anh ấy phát sinh thuế TNCN phải nộp thì sẽ quyết toán bên nào và thủ tục như thế nào?
2. Nếu không phát sinh thuế TNCN phải nộp thì mình vẫn làm quyết toán như bt hay làm sao.
(Anh ấy chỉ làm ở cty cũ đến hết năm thôi, và ko muốn cty đó biết a ý mở cty riêng)

Anh chị nào biết thì giúp em với nhé! em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều ^_^
Trường hợp này thì người đó vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công vừa có thu nhập từ kinh doanh. Cá nhân có thu nhập từ 2 nơi thì tự quyết toán với cơ quan thuế. cuối năm QT bạn phải đề nghị bên cty anh đó đang làm cấp cho chứng từ khấu trừ thuế về tự quyết toán, bên Cty cũ làm sao biết mở cty riêng, còn QT như thế nào thì có hướng dẫn QT thuế TNCN hàng năm mà, bạn xem kỹ lại có hướng dẫn cụ thể.

N

ngoctram257

Guest
17/1/11
4
0
1
34
Hàc Nội

Em cảm ơn tomatominh. Cho e hỏi thêm chút là nếu không phát sinh thuế TNCN phải nộp thì cá nhân đó có phải làm quyết toán không ah? hay kế toán chỉ cần làm quyết toán chung như bình thường là được.

T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
35
da nang

Em cảm ơn tomatominh. Cho e hỏi thêm chút là nếu không phát sinh thuế TNCN phải nộp thì cá nhân đó có phải làm quyết toán không ah? hay kế toán chỉ cần làm quyết toán chung như bình thường là được.

Cá nhân phải thực hiện QT thuế TNCN cho dù có phát sinh thuế phải nộp hay không bạn ạ. Cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên phải tự QT.chỉ có thu nhập 1 nơi thì mới ủy quyền cho kế toán QT được thôi.

N

ngoctram257

Guest
17/1/11
4
0
1
34
Hàc Nội

Cá nhân phải thực hiện QT thuế TNCN cho dù có phát sinh thuế phải nộp hay không bạn ạ. Cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên phải tự QT.chỉ có thu nhập 1 nơi thì mới ủy quyền cho kế toán QT được thôi.

Vâng, em sẽ tìm hiểu thêm. Em cảm ơn ah!