Bổ nhiệm kế toán trưởng trong cty TNHH tư nhân( cty loại hình DN nhỏ)

• Thread starter redriver07
  • Ngày gửi
R

redriver07

Guest
2/4/11
7
0
0
Ba Đình - Hà Nội
Chào các bác ! các bác cho tôi hỏi tí nhé.
Gia đình tôi thành lập 1 cty TNHH tư nhân. Mẹ tôi làm giám đốc, tôi làm kế toán. Trong thời gian đó tôi cũng đi học và lấy đc chứng chỉ KTT. Vậy tôi muốn hỏi giám đốc cty (là mẹ tôi) có đc ký quyết định bổ nhiệm tôi là toán trưởng không ? và tôi có đc phép làm KTT tại công ty gia đình không ? ( vì tôi đc biết giám đốc và KTT trong 1 cty không đc cùng huyết thống). Mong các bác chỉ giáo giúp tôi 2 điều thắc mắc trên.
Xin cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

truonggiangllc

Guest
4/11/10
11
0
0
20
Hải Phòng
Quyền bổ nhiệm KTT cho đơn vị là của người đại diện theo pháp luật (Giám đốc).
Điều kiện để có thể được bổ nhiệm KTT là kế toán có chứng chỉ KTT.
Nếu đủ điều kiện đó và được đồng chí mẹ OK là ngon luôn.

N

ngoctuyenmai

Guest
25/4/10
6
0
0
36
ha noi
Đúng rồi bạn ơi. KTT và Giám Đốc ko được cùng quan hệ huyết thống

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Đúng rồi bạn ơi. KTT và Giám Đốc ko được cùng quan hệ huyết thống

Bạn thân mến rong Luật Kế toán thì:
Điều 51. Những người không được làm kế toán

1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
Khác với ý của bạn ngoctuyenmai là ;" Đúng rồi bạn ơi. KTT và Giám Đốc ko được cùng quan hệ huyết thống "

R

redriver07

Guest
2/4/11
7
0
0
Ba Đình - Hà Nội
Cảm ơn các bác , Nhưng bác nguyên khoai à ! Theo như trong điều 51 mục 3 thì tôi không đc làm KTT trong cty của gia đình à ? Bác bớt chút thời gian chỉ giáo .Thanks !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cảm ơn các bác , Nhưng bác nguyên khoai à ! Theo như trong điều 51 mục 3 thì tôi không đc làm KTT trong cty của gia đình à ? Bác bớt chút thời gian chỉ giáo .Thanks !
Ai nói không làm được, bạn xem kỷ mục 3 nè:

3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

....Doanh nghiệp của bạn là Cty TNHH tư nhân => không bị ràng buộc bởi qui định trên.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ai nói không làm được, bạn xem kỷ mục 3 nè:

....Doanh nghiệp của bạn là Cty TNHH tư nhân => không bị ràng buộc bởi qui định trên.

Lý thuyết là vậy thôi (chỉ áp dụng với DNNN), chứ doanh nghiệp tư nhân thì kế toán hoặc thủ quỹ toàn là người thân của sếp như vợ chẳng hạn, thế mới dữ được tiền
Còn kiếm em gái nào vào nó xinh xinh sếp mê nó thì mất hết à =)). Đúng ko VTM

R

redriver07

Guest
2/4/11
7
0
0
Ba Đình - Hà Nội
Cảm ơn các bác nhiều, hỏi các bác như vậy bởi tôi còn lý do khác nữa trong công việc. một lần nữa xin cảm ơn !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA