Chuyển nhượng xe oto cần làm những thủ tục gì?

• Thread starter Lieuduy
  • Ngày gửi
L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng
Các bạn cho mình hỏi: Công ty mình muốn chuyển nhượng lại xe oto thi cần làm những thủ tục gi? Công ty mình cung mới mua 1 cái oto khác nguyên giá là 916.800.000 chua thuế thế nhưng Công ty lại làm hop dong vay ngan hàng 947.000.000, Vâyj mình fai hạch toán thế nào và tiền đăng kí, phí trước bạ có được hạch toán vào nguyên giá TSCĐ hay không? Mình mới đi làm chưa hiểu lắm mong các bạn jup mình. Thanks!:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
phải hạch toán vào chứ
việc bạn mua TS và việc bạn đi vay là 2 việc khác nhau mà

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng
thế nhưng trong fan hạch toán thì nguyên giá của nó có 916.000.000 thôi mà bạn, Với lại khi khai báo vào phần mềm nó sẽ hỏi là Vốn tự có hay vốn đi vay. như thế mình hạch toán thế nào nhỉ. tờ khai giải trình để vay ngân hàng thì ghi là để mua oto ma

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
Bạn cho mình hỏi, mua bán xe ô tô thuế xuất năm nay là bao nhiêu % vậy, cám ơn nha

T

thudangkt

Guest
31/5/07
2
0
0
40
Hà Đông
Xin tư vấn tình huống sau:
Công ty mình vừa mua mới 1 xe ô tô, đã nhận được hóa đơn GTGT và các giấy tờ khác nhưng chưa đi đăng ký và lấy biển số. Bây giờ công ty muốn bán lại xe đó cho cá nhân và để họ tự đi đăng ký sở hữu xe luôn. Đăng ký kinh doanh của công ty không có nội dung mua bán xe ô tô nên chỉ có thể bán lại theo hình thức thanh lý tài sản. Vậy thủ tục để thực hiện như thế nào và cần làm những giấy tờ gì? Giá thanh lý có thể ghi thấp hơn nhiều so với giá mua trên hóa đơn không, ví dụ mua 300t, thanh lý 100t.
Rất gấp, mong nhận được tư vấn từ các đồng nghiệp có kinh nghiệm
Cảm ơn

M

minhvan2728

Guest
Xin tư vấn tình huống sau:
Công ty mình vừa mua mới 1 xe ô tô, đã nhận được hóa đơn GTGT và các giấy tờ khác nhưng chưa đi đăng ký và lấy biển số. Bây giờ công ty muốn bán lại xe đó cho cá nhân và để họ tự đi đăng ký sở hữu xe luôn. Đăng ký kinh doanh của công ty không có nội dung mua bán xe ô tô nên chỉ có thể bán lại theo hình thức thanh lý tài sản. Vậy thủ tục để thực hiện như thế nào và cần làm những giấy tờ gì? Giá thanh lý có thể ghi thấp hơn nhiều so với giá mua trên hóa đơn không, ví dụ mua 300t, thanh lý 100t.
Rất gấp, mong nhận được tư vấn từ các đồng nghiệp có kinh nghiệm
Cảm ơn

Tài sản là của Cty bạn, khi muốn thanh lý cty phải thành lập hội đồng kiểm tra tài sản đó, ở đó thể hiện nguyên giá tài sản, giá trị còn lại, cùng quyết định thanh lý tài sản. Nhưng xe đang còn mới mà chấp nhận chi phí 200 (=2/3 nguyên giá) thì cũng hơi lạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA