Hạch toán bút toán thanh toán công nợ phải trả

• Thread starter suikyo
  • Ngày gửi
S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Em chào các anh chị,
Các anh chị có thể giúp em hạch toán nghiệp vụ thanh toán công nợ phải trả được không? (vì gấp quá nên xin hỏi luôn do em không có đủ thời gian để đọc hết bài mọi người đã post). Hoặc nếu đã có câu hỏi nào tương tự của em mong các anh chị giúp em đường dẫn. Em xin cảm ơn.

Công nợ của cty em đối với khách hàng được ghi nhận bằng tiền YEN. Do cty em không có tiền YEN nên phải bán USD mua YEN ở ngân hàng để thanh toán. Phần mềm kế toán của cty em (BRAVO) lại không thể hạch toán thẳng bút toán giữa USD và YEN theo tỷ giá tính chéo NH đã sử dụng để bán YEN cho cty em. Vậy em nên hạch toán thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bach Tuyet

Guest
1/9/04
22
0
0
58
HCM city
Bạn nên quy đổi công nợ phải trả thực tế tại thời điểm thanh toán từ đồng YEN (đang theo dõi trên sổ sách) thành đồng USD dựa trên chứng từ của ngân hàng (từ bao nhiêu USD bán mua bao nhiêu đồng YEN). Còn đối với TK ngân hàng bạn vẫn hạch toán bằng đồng USD là được rồi.

VD: bạn đang treo nợ người bán 1.000 YEN (ở TK 331)
Sau đó bạn phải bán 2.000 USD mua 1.000 YEN để trả nợ (tôi không biết tỷ giá đồng YEN nên lấy VD tượng trưng thôi).

Như vậy bạn chỉ cần quy đổi 1.000 YEN ở TK 331 ở thời điểm này tương đương 2.000 USD bằng chứng từ của ngân hàng. (nếu chỉ trả 1 phần nợ thì bạn cũng quy đổi tương ứng)
Như vậy, bút toán thanh toán nợ phải trả người bán sẽ được hạch toán như sau :
Có 1122/Nợ 331 : 2.000 USD

Ghi chú : nếu có phát sinh CLTG thì bạn cũng phải hạch toán đấy nhé.