Hỏi về báo cáo tài chính

• Thread starter nguyen thu hang
  • Ngày gửi
N

nguyen thu hang

Guest
5/12/05
11
0
0
47
Ha noi
Chào các bác,
Các bác làm ơn cho em hỏi một chút về các tỷ suất để phân tích báo cáo tài chính với. Khi DN nộp BCTC cho cơ quan thuế, cán bộ thuế sẽ dựa trên các tỷ suất tài chính nào để biết được báo cáo tài chính của DN là ổn hay bất ổn???. Nếu bất ổn thì họ có xuống quyết toán đột xuất DN không?
Khi chỉ tiêu hàng tồn kho trên báo cáo TC là 1tỷ 300 triêu , nguồn vốn KD= 1 tỷ năm trăm triệu, không có các khoản vay nào cả, nhưng trên kho thực tế thì tồn kho chỉ khoảng 600 triệu ( do DN bán hàng nhưng chưa & không xuất hoá đơn năm nay). Thực tế là DN đã trốn DT, trốn VAT & thuế TN. Như thế có thể cho là bất ổn không?
Xin các bác chỉ giáo giúp em với, em xin cảm ơn các bác nhiều lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
nguyen thu hang nói:
Chào các bác,
Các bác làm ơn cho em hỏi một chút về các tỷ suất để phân tích báo cáo tài chính với. Khi DN nộp BCTC cho cơ quan thuế, cán bộ thuế sẽ dựa trên các tỷ suất tài chính nào để biết được báo cáo tài chính của DN là ổn hay bất ổn???. Nếu bất ổn thì họ có xuống quyết toán đột xuất DN không?
Khi chỉ tiêu hàng tồn kho trên báo cáo TC là 1tỷ 300 triêu , nguồn vốn KD= 1 tỷ năm trăm triệu, không có các khoản vay nào cả, nhưng trên kho thực tế thì tồn kho chỉ khoảng 600 triệu ( do DN bán hàng nhưng chưa & không xuất hoá đơn năm nay). Thực tế là DN đã trốn DT, trốn VAT & thuế TN. Như thế có thể cho là bất ổn không?
Xin các bác chỉ giáo giúp em với, em xin cảm ơn các bác nhiều lắm
Em hỏi như thế này không biết có phạm quy k? Tuy nhiên anh cố vấn cho em chút nhé.

Việc dấu doanh thu như em mô tả thì sẽ không tốt, Vì thế em là người kế toán của công ty trách nhiệm của em là phải báo cáo rõ cho Giám đốc biết tình trạng. Và ít nhất là kể từ đây phải xuất hóa đơn bạn nhé.

Bạn có thể lập bảng kê bán lẻ và xuất hóa đơn ra vào thời điểm này vẫn còn kịp.

Còn như em nói, Thật ra cơ quan thuế họ không quan trọng BÁO CÁO TÀI CHÍNH CHO LẮM, đặc biệt là các chỉ số.

Tuy nhiên bạn hiểu rằng BÁO CÁO TÀI CHÍNH bạn còn nộp cho các cơ quan chức năng khác nữa

Một người có kinh nghiệm lâu năm khi nhìn sơ qua báo cáo tài chính họ có thể nhận định tình trạng ra sao. Do vậy bạn không thể qua mặt cơ quan nhà nước dc đâu nếu cty muốn đi xa và làm ăn lâu bền.

Chúc bạn thành công

N

nguyen thu hang

Guest
5/12/05
11
0
0
47
Ha noi
Cảm ơn Biển núi đã trả lời nhanh giúp em. Bây giờ thì em không còn cảm thấy tiếc gì khi xin nghỉ việc ở công ty đó nữa. Nếu bài viết của em có phạm quy thì xin các anh chị nể tình mà tha thứ cho em vì đây là thực tế đang diễn ra tại công ty đó. Em mới vào công ty đó được vài tháng thôi bây giờ lại phải ra đi. Đã nhiều lần em nói với sếp là phải xuất hoá đơn cho những hàng đã bán ra từ hồi đầu năm, nay là tháng 12 rồi, mà ông ta không chịu xuất. Ông ta bảo là để sang năm xuất cũng được. Em không đồng ý với quan điểm của ông ta.
Qua sự việc trên em chỉ muốn hỏi những anh chị có nhiều kinh nghiệm hơn em về các tỷ suất để đánh giá tình hình tài chính của DN là lành mạnh hay không. Thông thường thì khi kiểm toán báo cáo tài chính, làm thế nào để phát hiện ra chỉ tiêu nào trên báo cáo tài chính là không hợp lý,khó thuyết phục.Điều này là dựa vào các tỷ suất tài chính hay kinh nghiệm của các kiểm toán viên ( cán bộ thuế )?
Mong được các anh chị giúp đỡ. Em xin cảm ơn

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Tôi còn thấy bất ổn huống chi là các bác thuế giày dạn kinh nghiệm. Đứng trên gốc độ một kế toán nếu như bạn có kỹ năng đọc và phân tích báo cáo tài chính thì bạn sẽ có câu trả lời ngay. Tình trạng của bạn như thế là nghiêm trọng lắm đấy. Báo cho bạn biết ko chỉ thuế sờ gáy bạn đâu mà còn công an kinh tế nữa đấy. Thuế và công an kinh tế có thể sẽ "bắt tay nhau" đấy bạn à. Thường thì khi phát hiện ra sai phạm các bác thế sẽ ko hỏi thăm cty bạn liền đâu nha, đừng tưởng họ im là ko có vấn đề. Bạn nên xem lại đi. Bây giờ xuất hóa đơn cho khách hàng cá nhân vẫn còn kịp đấy.
Cuối cùng thì "có phước làm quan có gan làm giàu" ........ chắc sếp bạn nghĩ như vậy.

N

nguyen thu hang

Guest
5/12/05
11
0
0
47
Ha noi
Cảm ơn mọi người đã đã trả lời giúp em. Một lần nữa em thấy quyết định ra đi của em là đúng đắn. Sếp em là người nuớc ngoài, không hiểu gì về hệ thống kế toán & pháp luật Việt nam nhưng cũng không chịu đọc các văn bản luật Việt nam và cũng không chịu nghe kế toán phân tích. Thật không còn gì để nói nữa.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Ko nhất thiết phải ra đi nếu như bạn ko phải là Kế toán trưởng. Bạn trình vấn đề này lên KTT xem sao và nói rõ trách nhiệm của KTT trong trường hợp này. Người bị pháp luật sờ gáy (nhất là cơ quan thuế) đầu tiên là KTT.

N

nguyen thu hang

Guest
5/12/05
11
0
0
47
Ha noi
Cảm ơn Hoangaccounting. Em đã nghỉ làm được hơn 1 tuần rồi. Công ty đó không có KTT, Chỉ có em là KTTH & 1 kế toán nội bộ nữa thôi.

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
nguyen thu hang nói:
Cảm ơn mọi người đã đã trả lời giúp em. Một lần nữa em thấy quyết định ra đi của em là đúng đắn. Sếp em là người nuớc ngoài, không hiểu gì về hệ thống kế toán & pháp luật Việt nam nhưng cũng không chịu đọc các văn bản luật Việt nam và cũng không chịu nghe kế toán phân tích. Thật không còn gì để nói nữa.
Bạn đừng quá bi quan bạn nhé.

Không phải người nước ngoài là họ không hiểu điều đó nhé. Họ hiểu sâu sắc lắm đấy. Luật pháp nước nào cũng vậy thôi, Che dấu là có tội, huống chi là trường hợp cty bạn.

Tuy nhiên, bạn đừng quá bi quan, Đó mới là nghệ thuật của người làm kế toán. Nghệ thuật ở đây là làm sao thuyết phục sếp đi vào luật pháp. Có nhiều khi bạn nói sếp không nghe nhưng người khác thì nghe đấy. Bạn có cần chỉ cho bạn phương pháp để sếp bạn thực hiện tốt mà không mất công gì không? cái này cũng là 1 nghệ thuật.

Chúc bạn thành công trong công việc của mình

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Vậy thì miễn bàn mất rùi.
Xin đính chính nha. Em nhỏ tuổi hơn chị he he nên chị đổi cách xưng hô đi là vừa.

B

banmaithuyduong

Guest
9/12/05
5
0
0
39
21/24haugiang,p4,tb
cho mình hỏi nếu cơ quan thuế & công an kinh tế phát hiện ra sai phạm thi người làm kế toán đã nghỉ việc có bị quy trách nhiệm hay không?hay chỉ xử lý người đương chức

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Một cuốn luật kế toán cho bạn. Người làm kế toán chịu trách nhiệm về khoản thời gian mình làm việc ----> Kế toán trưởng thui. Nhưng trong luật cũng nói đến trách nhiệm của kế toán viên đấy. Bạn nên mua một cuốn luật về xem. Nhà sách bán chỉ có 4.500đ thui hà.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to ;banmaithuyduong
Tuỳ sai phạm ở mức độ nào. Nếu sai phạm chỉ ở mức độ xử phạt thì họ cũng chả phải mất công tìm ông nghỉ việc làm gì mà cứ dã ông đang làm và chi tiền phạt là ông chủ DN. Còn sai phạm ở mức độ truy cứu hình sự thì ông nghỉ việc cũng bị lệnh truy nã khẩn trương và ông đang làm có dính dáng thì cũng vào hội bị thẩm vấn cho đông đủ.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
To Nguyen Thu Hang
Mình gửi cho Hang luật kế toán, ban mo mail de tai ve

Sửa lần cuối: