Thuê nhà nhưng chủ nhà chỉ xuất được hóa đơn thuê đất có được ko

• Thread starter thienduonghuvo
  • Ngày gửi
T

thienduonghuvo

Guest
27/4/11
1
0
0
Tp Hồ chí minh
Hi các bạn,

Công ty mình thuê nhà để làm văn phòng công ty nhưng chủ nhà này xây nhà chưa có phép.
Giờ đem hợp đồng thuê nhà đi công chứng thì họ nói phải làm thành hợp đồng thuê đất. Không biết khi đó hóa đơn thuê đất có được tính vào chi phí hợp lý ko?

Vì địa chỉ đất này chính là trụ sở công ty, nên có người nói là dc. Nhưng có người lại cho là ko dc vì công ty thương mại thì thuê đất ko làm j cả, lại còn nếu nói thuê đất để xây văn phòng thì cũng phải xin giấy phép xây dựng tùm lum. Các bác chỉ giáo ha!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hi các bạn,

Công ty mình thuê nhà để làm văn phòng công ty nhưng chủ nhà này xây nhà chưa có phép.
Giờ đem hợp đồng thuê nhà đi công chứng thì họ nói phải làm thành hợp đồng thuê đất. Không biết khi đó hóa đơn thuê đất có được tính vào chi phí hợp lý ko?

Vì địa chỉ đất này chính là trụ sở công ty, nên có người nói là dc. Nhưng có người lại cho là ko dc vì công ty thương mại thì thuê đất ko làm j cả, lại còn nếu nói thuê đất để xây văn phòng thì cũng phải xin giấy phép xây dựng tùm lum. Các bác chỉ giáo ha!!!!

Chi phí thuê (nhà, đất) được công nhận hợp lý hay không hợp lý (khi tính TNDN) không phải căn cứ vào hợp đồng thuê có công chứng hay không công chứng (trừ trường hợp XD trên đất thuê) mà phải căn cứ vào hoá đơn cho thuê (nhà, đất).

Quan trọng là chủ nhà cho thuê có mua được hoá đơn từ CQ thuế địa phương hay không ?
Luật cũng có qui định (Điều 492, 500_Bộ Luật dân sự) thuê dưới 6 tháng thì không cần phải công chứng hoặc chứng thực.
(Thuê nhiều lần, mỗi lần dưới 6 tháng, ... có sao đâu)

D

DuyPhamPhu

Guest
Nhưng không được quá 2 lần thuê liên tiếp cùng 1 địa chỉ.Sẽ bị thuế gạt ra vì không cho tính là chi phí hợp lý.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nhưng không được quá 2 lần thuê liên tiếp cùng 1 địa chỉ.Sẽ bị thuế gạt ra vì không cho tính là chi phí hợp lý.

Chi phí hợp lý chỉ căn cứ vào hoá đơn cho thuê ... đâu có qui định "thuê 2 lần liên tiếp cùng địa chỉ ..." thì bị thuế gạt chi phí ?

M

mrducsy

Guest
24/1/11
2
0
0
tp.hcm
Đúng như bạn nói, thuê đất thì phải xin phép xây dựng, đầu tư, nghiệm thu bàn giao đưa TSCĐ vào sử dụng thì mới hợp lý, còn chỉ xuất hđ thuê đất thì xét về chi phí hợp lý, hợp lệ là không đúng rồi bạn. Thuế sẽ loại trừ khi quyết toán đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA