Đề tài về cpsx và tính giá thành ở đv KD vận tải!

• Thread starter banmaixanh_141005
  • Ngày gửi
banmaixanh_141005

banmaixanh_141005

Trung cấp
20/12/05
72
0
0
thai nguyen
Em bây giờ đi thực tập o doanh nghiệp dich vụ chuyên kinh doanh về vận tải
Em làm đề tài về cpsx và tính giá thành sp nhng ở đó k sd tai khoản 621,622,627 mà đưa thẳng vào tài khoản 154 vậy với đề tài như vậy thì em nên làm như thế nào? bây giờ em phải làm gì ?
Mong ai biết sớm trả lời cho em với thời gian rất gấp rồi
Em rất cảm ơn
:atom: :atom: :atom:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
banmaixanh_141005 nói:
Em làm đề tài về cpsx và tính giá thành sp nhng ở đó k sd tai khoản 621,622,627 mà đưa thẳng vào tài khoản 154 vậy với đề tài như vậy thì em nên làm như thế nào? bây giờ em phải làm gì ?
Em rất cảm ơn
Hee,hee
Quá thuận lợi còn gì, bạn hãy kiểm tra kỹ phương pháp hạch toán ơ mô hình các DN vận tải, nếu họ sai sau đó bạn phản ánh vào chương 3 : Những giải pháp nhằm hoàn thiện. chúc bạn thành công.
Nhưng mà bạn phải lựa lựa mà viết không họ mà chim cú lên thì mệt phết, khéo một tý trong lúc hỏi

banmaixanh_141005

banmaixanh_141005

Trung cấp
20/12/05
72
0
0
thai nguyen
k họ bảo theo luật doanh nghiệo vừa và nhỏ chỉ sdtk154
Mà bạn bảo cho mình với đề tài này mình lên bắt đàu từ đâu?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thực ra họ cho thẳng vào 154 cũng được . Bạn thực tập ở công ty họ bạn lấy số liệu ở đấy thì mình theo họ cho đơn giản. Cái này chẳng qua là công ty tập hợp chi phí tính giá thành có ít nghiệp vụ nên họ làm tắt ấy mà . Nếu bạn muốn cầu kỳ trong bài viết của mình thì bạn có thể chế biến qua các TK 621,622,627 rồi cuối kỳ mới kết chuyển vào 154 cũng được nhưng phải hợp lý nhé

banmaixanh_141005

banmaixanh_141005

Trung cấp
20/12/05
72
0
0
thai nguyen
Trùi ui em đang hỏi mọi người lên bắt đầu từ đâu mà chẳng thấy ai trả lời gì cả.Mong đỏ cả mắt mà chẳng thấy gì cả

N

NTAC

Guest
Hầu hết các doanh nghiệp vừa nhỏ đều hạch toán như vậy cả, cũng đã được cơ quan thuế, bộ tài chính chấp nhận. Cứ yên tâm

banmaixanh_141005

banmaixanh_141005

Trung cấp
20/12/05
72
0
0
thai nguyen
NHưng đề tài của em làm là kế toán chsx và tính giá thành
Nếu như đưa thẳng vào tài khoản 154 như vậy thì có nghĩa là em sẽ k phải tập hợp cp đúng k ạ
Nếu như thế thì bài báo cáo của em liệu có bị đánh giá là k đạt k nhỉ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thực ra mình nói thật là ngay cả các thầy chấm bảo vệ họ cũng không để ý chi li tường tận công ty bạn hạch toán như thế nào đâu. Các thầy dựa vào bài của bạn để hỏi thôi. Bạn muốn cho tập hợp chi phí vào các TK tính giá thành sau đó cuối kỳ kết chuyển hay bỏ qua bước trung gian mà kết chuyển ngay vào 154 cũng được. Như mình nói ở trên để bài viết của bạn phong phú bạn nên làm theo cách cổ điển là tập hợp chi phí rồi mới kết chuyển chi phí tính giá thành. Còn việc đánh giá bài của bạn như thế nào tiêu chí đánh giá là dựa vào vệc bạn giải trình các số liệu và trả lời các câu hỏi thực tế. . Do đó bạn lựa chọn cách làm nào để bắt đầu không phải là lý do để đánh giá bạn không đạt cả bởi vì cách nào cũng hợp lý. Hơn nữa theo mình biết khi đã được bảo vệ khoá luận thì các thầy thường dơ cao đánh khẽ ( không ai lỡ cho sinh viên trượt cả ).

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
banmaixanh_141005 nói:
Em rất cảm ơn

Lần trước mình thực tập cũng trường hợp tương tự như bạn .
Đối với các DN vừa và nhỏ , thì họ không hạch toán qua tài khoản loại 6 mà khi phát sinh NVL , CPNC .... họ hạch toán thẳng vào tài khoản 154 . Nhưng lại khác với trường hợp của mình la " mình làm báo cáo tài chính " . Nhưng nếu như bạn tính goá thành thì theo mình bạn phải xác định từng loại chi phí thôi .

D

duo

Guest
25/12/05
3
0
0
hanoi
banmaixanh_141005 nói:
NHưng đề tài của em làm là kế toán chsx và tính giá thành
Nếu như đưa thẳng vào tài khoản 154 như vậy thì có nghĩa là em sẽ k phải tập hợp cp đúng k ạ
Nếu như thế thì bài báo cáo của em liệu có bị đánh giá là k đạt k nhỉ?
như anh lequanghuy nói rõ ròi, họ tập hợp chi phí tại 154, bỏ qua các tk đầu 6 cho tiện quản lý . bro nên lấy toàn bộ số liệu từ 154, bổ lại thành các tk đầu 6 cho phù hợp với bài viết.
nhưng nhớ chớ có viết là tk 621, 622 ... mà viết là chi phí nhân công, chi phí dầu mỡ ... ai muốn hiểu sao thì hiểu. thày thì hiểu là mô tả tk đầu 6, bên công ty sẽ hiểu thành khoản mục chi phí, tiện hơn nhiều.
chúc may mắn

banmaixanh_141005

banmaixanh_141005

Trung cấp
20/12/05
72
0
0
thai nguyen
Em rất cảm ơn mọi người đã nhiệt tinh giúp em
Em đã hỏi 2 chị kế toán ở đó nhưng họ k muốn cho em số liệu mà em thì lại k biết mình phải bắt đầu như thê nào ?
Ở đó họ ghi sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ em đã đọc qua rồi nhưng vẫn chưa xác định được đọc nó xong để phục vụ cho phần nào trong bài viết của mình

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Việc không cho số liệu thì mình phải ngoại giao cho khéo thôi.
Sơ đồ luân chuyển theo hình thức chứng từ ghi sổ sẽ giúp bạn biết các công đoạn tập hợp chứng từ và trình tự ghi vào các sổ sao cho hợp lý.
Thực ra đề tài của bạn thì cái này cũng không quá quan trọng vì tính giá thành sản phẩm bạn chỉ cần trình bầy phương pháp tính giá thành và số liệu minh hoạ cho các phương pháp đó. Số liệu ấy được lấy từ sổ kế toán nào ở chứng từ nào. Không nhất thiết phải nêu tất cả các sổ và các chứng từ ra chỉ cần đại diện cho các sổ của các TK trực tiếp liên quan đến việc tính giá thành cho một kỳ tính giá thành.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Các bạn tư duy phức tạp quá.
+ Nếu doanh nghiệp áp dụng hệ thống kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ thì theo đúng quy định của hệ thống đó nên không có TK 621, 622, 627 là đúng.
+ Nếu mình thực tập ở doanh nghiệp nào thì tuân thủ theo hệ thống kế toán ở đơn vị đó, mặc dù khi được học có thể học ở hệ thống tài khoản khác (thường là kế toán doanh nghiệp).
+ Về bản chất TK 621, 622, 627 chỉ là tài khoản trung gian để tập hợp chi phí đối với những đơn vị có yêu cầu quản lý lớn, nên khi tập hợp thẳng vào TK 154 ta cũng có thể tập hợp theo từng khoản mục như vậy bằng cách mở tiểu khoản tương ứng. VD 1541: Cp nguyên vật liệu, 1542 CP nhân công...
+ Doanh nghiệp vận tải là loại hình dịch vụ nên nói chung không tính giá thành sản xuất. Tuy nhiên tùy theo yêu cầu quản lý mà đơn vị đó có thể tính chi phí trên tấn/KM, hoặc lượt hành khách/KM.
+ Vấn đề của bạn là phải hiểu đúng bản chất vấn để, nêu rõ:
- Tại sao doanh nghiệp chọn áp dụng hệ thống kế toán đó (thuận lợi, khó khăn)
- Tại sao doanh nghiệp tính giá thành hoặc không tính giá thành đối với loại hình vận chuyển cụ thể nào đó.
- Nếu có tính giá thành thì tại sao doanh nghiệp lại chọn đơn vị tính như vậy.
- Và theo bạn sự lựa chọn đó đã hợp lý chưa, cần phải làm gì để kế toán làm tốt hơn chức năng của mình (kế toán quản trị)

Mình cũng đã từng làm đề tài (ngành ngân hàng) là chuyển đổi các công cụ phân tích tài chính theo hệ thông kế toán doanh nghiệp sang hệ thông kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ và đạt điểm rất cao vì lý do rất đơn giản: hơn 70% các doanh nghiệp hiện nay áp dụng hệ thông kế toán doanh nghiệp sang hệ thông kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ

Chúc bạn thành công.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
banmaixanh_141005 nói:
Trùi ui em đọc xong mà càng thấy sợ hơn
Ai nói cũng dễ thế mà em thì k thấy thế chút nào
He he, một cách đơn giản hơn, em tìm một số quyển luận văn của các khoá trước, hoặc ra trường Đại học kinh tế quốc dân, nếu em ở Hà nội, mua lấy mấy file luân văn, về nhà nghiên cứu và viết thành luận văn của mình ( nhưng cấm sao y bản chính đó nhé - lương tâm sẽ cắn đó) và em vận dụng vào công ty của em . Đó là phương pháp anh thấy đơn giản nhất.
Chúc thành công. ( cố gắng điểm cao nha):lol:

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
banmaixanh_141005 nói:
trời em k phải viết luận văn mà viết báo cáo
Báo cáo khác luận văn khác[/QUOTEac
Trời đất, báo cáo thì lại càng dễ chứ sao, mình lại tưởng là luận văn. Báo cáo của bạn thì bạn phải hình dung ra mình định báo cáo với ai, báo cáo cái gì, báo cáo như thế nào. Tìm ngay quyển sách về kế toán hình thức các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ vận tải, xem nó áp dụng cho công ty bạn, cái nào bạn cảm thấy bạn chắc nhất (về nghiệp vụ) thì bạn báo cáo là ở DN nó làm sai toe toét ( hoặc hơi hơi sai), thế là bạn có cái để báo cáo. Tất nhiên phải thông qua kế toán ở đó một chút. Cứ nói là DN của bác hoàn thiện quá, em chẳng có cái gì để báo cáo, thôi thì em phải làm sai một tý để cáo cái báo cáo. Nói cho khéo vào là oke. He he Chúc thành công

H

Hayenind

Guest
7/12/05
4
0
0
43
Ha noi
o Doanh nghiệp đó người ta SD chế độ báo cáo tài chính Theo QĐ 144 của Bộ Tài chính, thì ban đọc kỹ về cách HT theo chế độ nay sẽ biết thôi, nhưng theo mình ban nen mở chi tiết TK 154 cho từng khoản mục phí cho dễ theo dõi, mình tin chắc với cách làm này ban không phải gặp khó khăn nào. Chúc bạn thành công.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Nói chung các đơn vị vận tải ít khi tính giá thành nên nếu ở Công ty bạn thực tập không tính giá thành thì chỉ phân tích phần tập hợp và phân bổ chi phí hoặc CHUYEN DE TAI KHAC

banmaixanh_141005

banmaixanh_141005

Trung cấp
20/12/05
72
0
0
thai nguyen
Thui các bác cứ cho em hỏi câu này nhé
Với đề tài này thì em chỉ cần dùng TK 154 và TK632 thôi đúng k ạ
hay vẫn thiếu

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn nói như vậy thì không tổng quát. Dùng 154 để tập hợp tính giá thành
Dùng 632 khi phản ánh bán thẳng trực tiếp không qua kho :
N 632
C 154
Hay bán hàng qua kho :
N 632
C 155
Còn các TK trung gian liên quan đến việc tính giá thành thì sao ?
Có lẽ không nên quan tâm đến việc chỉ giới hạn dùng TK nào mà chỉ quan tâm đến chu kỳ tính giá thành và phương pháp tính. Lúc đó bao nhiêu TK phát sinh thì mình phản ánh .

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Vậy mình cùng liệt kê các TK chủ yếu nhé : Bạn không sử dụng các TK 621,622,627 mà hạch toán thẳng vào 154 đúng không?
Vậy TK chủ yếu là 154, 152,153, 334, , 214 , 155,
Các TK liên quan thì phụ thuộc vào nội dung nghiệp vụ phát sinh mà phản ánh . Ví dụ như 111, 131, 331, ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA