Vốn hóa các khoản chi phí

  • Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Thành viên thân thiết
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
#1
Chào các bạn! các bạn giải thích nội dung dưới giúp mình:
8- Nguyên tắc vốn hóa các khoản chi phí đi vay và các khoản chi phí khác:
- Nguyên tắc vốn hóa các khoản chi phí đi vay;
- Tỷ lệ vốn hóa chi phí đi vay được sử dụng để xác định chi phí đi vay được vốn hóa trong kỳ;
- Nguyên tắc vốn hóa các khoản chi phí khác:
+ Chi phí trả trước;
+ Chi phí khác.

Thật lòng là mình chưa hiểu được khái niệm "vốn hóa" có nghĩa là gì, thật buồn cười có phải không? nhưng mình tin các bạn có thể giúp được minh.
Hãy tham vấn nhé!
 
VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
47
Ai trong diễn đàn
#2
- Bạn cứ đọc lại chuẩn mực KT VN - VAS16 và Thông tư 105/2003/TT-BTC ==>> sẽ hiểu "vốn hóa" là gì.

- Để đơn giản, có thể định nghĩa: Vốn hóa là việc ghi nhận chi phí liên quan trực tiếp đến việc đầu tư xây dựng, hoặc SX sản phẩm dở dang được tính vào giá trị tài sản đó, tuân thủ những điều kiện xác định và pháp luật hiện hành.

Tài sản, tài sản dở dang ...là gì thì trong Chuẩn mực KTVN đã định nghĩa rõ.

- Theo chuẩn mực quốc tế về kế toán, thì từ "vốn hóa" -tiếng Anh- là capitalisation được định nghĩa: Recognising a cost as part of the cost of an asset.

- Việc ghi nhận CP đi vay vào CP SXKD trong kỳ phát sinh, hay được vốn hóa, thì IAS23 và VAS16 có nhiều điểm tương đồng. Trích dẫn để bạn tham khảo:

Trích IAS23:
"10. Borrowing costs should be regconised as an expense in the period in which they are inccured, except to the extend that they are capitalised in accordance with paragraph 11.

11. Borrowing costs that are directly attributable to the acquisition, construction or production of a qualifying asset should be capitalised as part of the cost of that asset. The amount of borrowing costs eligible for capitalisation should be determined in accordance with this Standard."
 
T

tungson

Thành viên sơ cấp
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
#3
VuHoaiDuc nói:
- Bạn cứ đọc lại chuẩn mực KT VN - VAS16 và Thông tư 105/2003/TT-BTC ==>> sẽ hiểu "vốn hóa" là gì.

- Để đơn giản, có thể định nghĩa: Vốn hóa là việc ghi nhận chi phí liên quan trực tiếp đến việc đầu tư xây dựng, hoặc SX sản phẩm dở dang được tính vào giá trị tài sản đó, tuân thủ những điều kiện xác định và pháp luật hiện hành.

Tài sản, tài sản dở dang ...là gì thì trong Chuẩn mực KTVN đã định nghĩa rõ.

- Theo chuẩn mực quốc tế về kế toán, thì từ "vốn hóa" -tiếng Anh- là capitalisation được định nghĩa: Recognising a cost as part of the cost of an asset.

- Việc ghi nhận CP đi vay vào CP SXKD trong kỳ phát sinh, hay được vốn hóa, thì IAS23 và VAS16 có nhiều điểm tương đồng. Trích dẫn để bạn tham khảo:

Trích IAS23:
"10. Borrowing costs should be regconised as an expense in the period in which they are inccured, except to the extend that they are capitalised in accordance with paragraph 11.

11. Borrowing costs that are directly attributable to the acquisition, construction or production of a qualifying asset should be capitalised as part of the cost of that asset. The amount of borrowing costs eligible for capitalisation should be determined in accordance with this Standard."
Chào bạn,
Diễn đàn Webketoan là tiếng nói chung của một cộng đồng. Tuy hấu hết đầu là dân kế tóan. Nhưng làm việc ở các lọai hình khác nhau, môi trường khác nhau, Kinh nghiệm, trình độ và tuổi đời không phải ai cũng như ai. Có thể bạn biết vấn đề này, người khác biết vấn đề khác.
Chính vì thế, mục tiêu của những người tham gia diễn đàn là CHIA SẺ KINH NGHIỆM VÀ KIẾN THỨC để giúp nhau cùng tiến bộ. Tuy nhiên, theo mình nghĩ chúng ta nên dùng văn phong thế nào để dễ đọc dễ hiểu. Mình cũng chưa hiểu về vấn đề "vốn hóa", nhưng nhìn thấy cách trả lời của bạn thì mình quyết định không dám hỏi bạn nữa. Vì Mình không biết tiếng Anh.

Và mình nghĩ người đặt câu hỏi ( Le Thu Trang) đến hôm nay chưa chắc đã hiểu được vấn đề "vốn hóa" theo cách chia sẻ của bạn. Nhưng nhìn thấy cách trả lời của bạn như thế, ai dám hỏi nữa?

To :WKT
Các bạn ơi, làm ơn giúp mình giải thích rõ hơn về mục V.8 trong báo cáo TC nhé.

Cám ơn các bạn
Chúc các bạn vui.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#4
tungson nói:
To :WKT
Các bạn ơi, làm ơn giúp mình giải thích rõ hơn về mục V.8 trong báo cáo TC nhé.

Cám ơn các bạn
Chúc các bạn vui.
Còn bạn hỏi như thế này thì cũng chẳng ai dám trả lời.

Phần tiếng Anh là để tham khảo thêm về chuẩn mực kế tóan quốc tế, để so sánh với VN, nếu ai có khả năng đọc hiểu đc (nếu dịch ra tiếng Việt để trích dẫn lên đây thì có khi sẽ bị "méo mó"). Còn nếu ko đọc đc thì bạn chỉ cần đọc phần này thôi cũng đủ hiểu "vốn hóa" là gì.

Bạn cứ đọc lại chuẩn mực KT VN - VAS16 và Thông tư 105/2003/TT-BTC ==>> sẽ hiểu "vốn hóa" là gì.

- Để đơn giản, có thể định nghĩa: Vốn hóa là việc ghi nhận chi phí liên quan trực tiếp đến việc đầu tư xây dựng, hoặc SX sản phẩm dở dang được tính vào giá trị tài sản đó, tuân thủ những điều kiện xác định và pháp luật hiện hành.

Tài sản, tài sản dở dang ...là gì thì trong Chuẩn mực KTVN đã định nghĩa rõ.
 
VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
47
Ai trong diễn đàn
#5
tungson nói:
Chào bạn,
CHIA SẺ KINH NGHIỆM VÀ KIẾN THỨC để giúp nhau cùng tiến bộ.... Vì Mình không biết tiếng Anh.

... ai dám hỏi nữa?
Nhất trí cao với bạn. Cám ơn TungSon rất nhiều vì lời góp ý chân thành của bạn.
Tuy nhiên, tôn chỉ khi tham gia diễn đàn là: kiến thức để mình cần học hỏi -> đó là vô hạn. Do vậy với những gì mình hiểu và biết, có thể chia sẻ với mọi người để tìm tiếng nói chung.

Còn về khái niệm vốn hóa, trong Chuẩn mực Kế toán Việt Nam không có khái niệm rõ ràng. Nói thật là tớ cũng tự đặt ra khái niệm đó thôi. Tuy nhiên, chuẩn hay không cũng cần các bạn thảo luận và góp ý thêm.

Trong phần định nghĩa, tớ có nêu việc tuân thủ những điều kiện xác địnhquy định hiện hành. Điều này có cơ sở:

1- Tuân thủ những điều kiện xác định theo Các chuẩn mực Kế toán hiện hành về Chi phí lãi vay, Tài sản cố định vô hình, Tài sản cố định hữu hình... và Hướng dẫn kế toán các chuẩn mực đó. Theo đó, vốn hóa sẽ được ghi nhận trong trường hợp nào, như thế nào, với tỷ lệ vốn hóa là bao nhiêu, khi nào thì ngừng hay tạm ngừng vvốn hóa...

2- Quy định hiện hành về Thuế và việc tính trích Khấu hao tài sản cố định (QĐ 206): Việc vốn hóa được ghi nhận trong trường hợp nào và như thế nào...
Các bạn cho ý kiến nhé.
 
phamcung

phamcung

Thành viên sơ cấp
30/9/05
378
12
0
Hanoi
#6
Vốn hoá được hiểu nôm na thế này:

Giả sử bạn có một khoản chi trong năm, trị giá 20 triệu đồng chẳng hạn. Bạn sẽ phải quyết định hạch toán khoản chi này vào đâu. Nếu bạn coi khoản chi 20 triệu đồng này như một khoản chi phí phục vụ cho việc tạo doanh thu trong một kỳ kế toán, bạn cho hết vào chi phí phát sinh trong năm. Nếu bạn cho rằng cái chi phí đó là để dùng cho việc tạo doanh thu liên quan tới nhiều kỳ kế toán, bạn sẽ không cho hết vào chi phí trong kỳ đó, mà bạn phải "treo" ở đâu đó, rồi phân bổ trong các kỳ mà khoản chi phí này sẽ được sử dụng để tạo doanh thu.

Ví dụ: Bạn có một khoản chi phí lãi vay trả ngay trong năm 2005 vói giá trị là 20 triệu đồng. Hỏi bạn có cho vào chi phí trong kỳ hết cả 20 triệu đồng không?

Đáp: Còn tuỳ, nếu khoản chi phí lãi vay này là vay vốn lưu động (tài trợ vốn lưu động- tức là vốn mà có vòng quay nhỏ hơn một kỳ kế toán- cụ thể là vay để mua hàng tồn kho chẳng hạn) thì khoản chi phí này được hạch toán hết vào chi phí lãi trong kỳ. CÒn nếu trong trường hợp khoản vay này là để tài trợ cho việc mua một cái ô tô (tài trợ vốn- tài sản dai hạn, được sử dụng trong nhiều kỳ kế toán), thì khoản tiền lãi này được vốn hoá, tức là ghi nhận như giá trị của chiếc ô tô, rồi sẽ được phân bổ vào các kỳ kinh doanh sau này dưới các hình thức khấu hao.

Mình thấy VuHoaiDuc nói rõ ràng là trích dẫn tiếng Anh để tham khảo rồi mà, nội dung tiếng Việt thì cũng đã giải thích tương đối rõ ràng. Trong trường hợp này mình cũng cho là cần phải có tiếng Anh vì thuật ngữ "vốn hoá" là việc Việt hoá thuật ngữ tiếng Anh "capitalisation" thôi. Tại vì nếu không dùng cái thuật ngữ lạ tai này thì bạn sẽ phải dịch "capitalisation" thành một cụm từ rất dài "ghi nhận một khoản chi là tài sản"
 
T

tungson

Thành viên sơ cấp
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
#7
phamcung nói:
Vốn hoá được hiểu nôm na thế này:

Giả sử bạn có một khoản chi trong năm, trị giá 20 triệu đồng chẳng hạn. Bạn sẽ phải quyết định hạch toán khoản chi này vào đâu. Nếu bạn coi khoản chi 20 triệu đồng này như một khoản chi phí phục vụ cho việc tạo doanh thu trong một kỳ kế toán, bạn cho hết vào chi phí phát sinh trong năm. Nếu bạn cho rằng cái chi phí đó là để dùng cho việc tạo doanh thu liên quan tới nhiều kỳ kế toán, bạn sẽ không cho hết vào chi phí trong kỳ đó, mà bạn phải "treo" ở đâu đó, rồi phân bổ trong các kỳ mà khoản chi phí này sẽ được sử dụng để tạo doanh thu.

Ví dụ: Bạn có một khoản chi phí lãi vay trả ngay trong năm 2005 vói giá trị là 20 triệu đồng. Hỏi bạn có cho vào chi phí trong kỳ hết cả 20 triệu đồng không?

Đáp: Còn tuỳ, nếu khoản chi phí lãi vay này là vay vốn lưu động (tài trợ vốn lưu động- tức là vốn mà có vòng quay nhỏ hơn một kỳ kế toán- cụ thể là vay để mua hàng tồn kho chẳng hạn) thì khoản chi phí này được hạch toán hết vào chi phí lãi trong kỳ. CÒn nếu trong trường hợp khoản vay này là để tài trợ cho việc mua một cái ô tô (tài trợ vốn- tài sản dai hạn, được sử dụng trong nhiều kỳ kế toán), thì khoản tiền lãi này được vốn hoá, tức là ghi nhận như giá trị của chiếc ô tô, rồi sẽ được phân bổ vào các kỳ kinh doanh sau này dưới các hình thức khấu hao.

Mình thấy VuHoaiDuc nói rõ ràng là trích dẫn tiếng Anh để tham khảo rồi mà, nội dung tiếng Việt thì cũng đã giải thích tương đối rõ ràng. Trong trường hợp này mình cũng cho là cần phải có tiếng Anh vì thuật ngữ "vốn hoá" là việc Việt hoá thuật ngữ tiếng Anh "capitalisation" thôi. Tại vì nếu không dùng cái thuật ngữ lạ tai này thì bạn sẽ phải dịch "capitalisation" thành một cụm từ rất dài "ghi nhận một khoản chi là tài sản"
Cám ơn bạn nhiều, mình đã hiểu rồi.
Chúc bạn vui.
 
I

iamcuong

Thành viên sơ cấp
9/3/11
3
0
1
29
Hà Nội
#8
thanks bạn Phamcung////
bài viết của bạn rất dễ hiểu,
và mình cũng ủng hộ việc bạn Vuhoaiduc trích dẫn thêm các chuẩn mực quốc tế (nhất thiết phải viết bằng tiếng anh rồi) để các bạn tiện so sánh...
không chỉ có bạn hỏi về vấn đề này, mà còn rất nhiều bạn khác, ở các trình độ khác nhau tham khảo. do vậy, bài trả lời càng chi tiết, càng liên quan tới nhiều vấn đề thì càng tốt
 

Thành viên trực tuyến

  • phamthinhgtjp
  • daongocnam0603
  • theanhst92
  • thestrorm1
  • nganmaylanh
  • Kubinlun
  • susu9999
  • khi ta 20
  • hattieu1987
  • xediengiatot
  • huygia88

Xem nhiều