Âm quĩ tiền mặt

• Thread starter tungson
  • Ngày gửi
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Em có đứa bạn làm kế tóan công nợ cho một Cty nước ngòai.
Nó nói Kế tóan trưởng công ty nó tuyên bố là chị ấy có thể để số dư âm trên sỗ quĩ tiền mặt. Và nó cũng nhìn thấy số dư âm đó trên sổ quĩ và báo cáo tài chính.
Em không biết chuyện này có thật hay không? Các Anh chị giải thích cho em với nhé. Nếu việc đó là có thật, thì những lý do nào có thể để số dư âm trên sổ quĩ?

Em cám ơn.
Chúc các Anh chị vui.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Tài khoản 111 là TK tài sản có số dư bên Nợ. Nhưng tạm thời có thể có số dư (bên Nợ) âm do Hạch toán có ngoại tệ chưa làm bút toán xác định chênh lệch tỷ giá cuối kỳ. VD bạn có 100USD khi nhập quỹ tỷ giá 15.000 là 1500.000 đ, nhưng khi xuất lại theo tỷ giá 15900 là 1.590.000 đ (âm 90.000đ). Về nguyên tắc khi đã xác định chênh lệch tỷ giá thì số âm này hết.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Xin hỏi bạn Vando :
Theo ví dụ của bạn, giả sử lúc trước khi nhập 100USD vào, tiền tại quỹ có số dư là 1.000.000đ, sau đó lại rút 100USD ra (giả thiết rằng không có thu chi gì khác nữa). Lúc này tiền thực tế tại quỹ cũng vẫn là 1.000.000đ, còn trên sổ quỹ lại là 910.000đ (!?)

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
NHK nói:
Xin hỏi bạn Vando :
Theo ví dụ của bạn, giả sử lúc trước khi nhập 100USD vào, tiền tại quỹ có số dư là 1.000.000đ, sau đó lại rút 100USD ra (giả thiết rằng không có thu chi gì khác nữa). Lúc này tiền thực tế tại quỹ cũng vẫn là 1.000.000đ, còn trên sổ quỹ lại là 910.000đ (!?)
Mình có TK1111 và 1112 cơ mà! Nếu lúc rút 100USD về rồi đổi ra VND, lúc chi dùng VND mua 100USD thì sổ sách và tồn quỹ đều là 910, chênh nhau sao đc? Còn nếu rút 100USD về ghi vào 1112, đến khi xuất cũng lấy từ 1112 thì tiền ở quỹ vẫn là 1triệu thôi!

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Theo tôi nghĩ tài khoản theo dõi sổ quỹ không bao giờ cho phép âm như vậy( Theo luật kế toán Việt Nam) khi rút ra hay thu vào bạn đều phải quy đổi ra VND chứ sao bạn lại để là USD được.
"Theo ví dụ của bạn, giả sử lúc trước khi nhập 100USD vào, tiền tại quỹ có số dư là 1.000.000đ, sau đó lại rút 100USD ra (giả thiết rằng không có thu chi gì khác nữa). Lúc này tiền thực tế tại quỹ cũng vẫn là 1.000.000đ, còn trên sổ quỹ lại là 910.000đ (!?)"
Lúc này khi bạn nhập quỹ là 100 USD rút rà là 100 USD nhưng bạn lên nhớ là minh đang ở Việt nam hạch toán bằng VND chứ không phải là USD.
Bạn thử nghĩ trong túi không có tiền thì làm sao mà chi được?

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
Ẹ, vấn đề này đã bàn rất nhiều rồi. Tất cả đều đồng ý là "ko có tiền làm sao chi đc" nhưng trong thực tế phải nói là tình trạng quỹ âm cũng khá phổ biến. Vấn đề là làm sao hợp lí hoá nó kìa!!!

D

Donhat

Guest
3/8/05
48
0
0
Hanoi
ecoterm nói:
Ẹ, vấn đề này đã bàn rất nhiều rồi. Tất cả đều đồng ý là "ko có tiền làm sao chi đc" nhưng trong thực tế phải nói là tình trạng quỹ âm cũng khá phổ biến. Vấn đề là làm sao hợp lí hoá nó kìa!!!

Cần gì phải hợp lý hoá nó chứ. Lấy tiền ở đâu để chi thì ghi nhận ở đấy chứ . Chẳng hạn đưa vào phải trả khác, vay ngắn hạn khác...

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
ecoterm nói:

Ý mình muốn hỏi là thế này:
Trên sổ sách và cả báo cáo Tài Chính thể hiện số dư âm. Chuyện đó có được chấp nhận của cơ quan thuế không? Nếu thực sự có trường hợp được để số dư âm trên sổ quĩ, thì những tình huống hay hòan cảnh nào được để số dư âm trên sổ quĩ.

(Còn vấn đề sổ quĩ bị âm và tìm cách làm cho hết âm thì mình không thắc mắc.)

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Sổ sách báo cáo mà để âm quỹ thi không thể ổn được tôi mà là cán bộ thuế tôi sẽ xuống đơn vị kiểm tra ngay. Một là kế toán hạch toán sai hai là cty có quỹ "đen" lên với có hiện tượng như vậy.

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
tungson nói:
Ý mình muốn hỏi là thế này:
Trên sổ sách và cả báo cáo Tài Chính thể hiện số dư âm. Chuyện đó có được chấp nhận của cơ quan thuế không? Nếu thực sự có trường hợp được để số dư âm trên sổ quĩ, thì những tình huống hay hòan cảnh nào được để số dư âm trên sổ quĩ.

(Còn vấn đề sổ quĩ bị âm và tìm cách làm cho hết âm thì mình không thắc mắc.)
Thuế mà biết sổ quỹ của bạn âm thì chác bạn "ốm đòn" đấy! Đầu tiên là xét tới các khoản chi xem có hợp lí, hợp lệ không (HĐ chứng từ? Ai chi? Chi cho ai? Chi cho việc gì?..). Sau đó chắc sẽ xét tới phần góp vốn của các thành viên xem đã góp đủ chưa hay là treo đầu dê bán thịt chó? Nói chung là rất nhiều vấn đề liên quan từ kế toná tới các sếp. Tốt nhất là bạn "lo liệu" từ trước đi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
tungson nói:
Em có đứa bạn làm kế tóan công nợ cho một Cty nước ngòai.
Nó nói Kế tóan trưởng công ty nó tuyên bố là chị ấy có thể để số dư âm trên sỗ quĩ tiền mặt. Và nó cũng nhìn thấy số dư âm đó trên sổ quĩ và báo cáo tài chính.
Em không biết chuyện này có thật hay không? Các Anh chị giải thích cho em với nhé. Nếu việc đó là có thật, thì những lý do nào có thể để số dư âm trên sổ quĩ?

Em cám ơn.
Chúc các Anh chị vui.
Làm gì có chuyện là số quỹ âm chứ.
Kế toán trưởng cũng nói có lý của nó đấy với thực trạng hiện nay, Vì Anh ta sẽ có bút toán nào đó để xử lý mà chưa muốn nói cho kế toán đó biết thôi, chứ anh ta cũng dư hiểu là sổ quỹ làm sao âm dc.

Nhiều khi kế toán trưởng cứ nói là làm tiếp đi sau đó chỉnh sau (kế toán trên máy)

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Nếu để sổ quỹ âm thì chỉnh như thế nào nhỉ? Với điều kiện là tất cả các chứng từ chi ra đều hợp lệ (chưa chắc đã hợp lý) và không vay nóng, giật tạm, có bác nào biết không chỉ cho anh em vài chiêu?

L

letaidung

Guest
23/8/05
4
0
0
48
hanoi
ui trời ơi cái gì âm thì được chứ làm sao sổ quỹ âm cho được cơ chứ. nếu đã chi âm thì tạm để chứng từ đó ra ngoài rồi khi nào có nguồn thì mới chi chứ

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Không biết các bạn đã hạch toán ngoại tệ tiền mặt chưa, nhưng với mình trường hợp đó cũng hay xảy ra bởi số ngoại tệ thường khá ít, lại nằm ở quỹ lâu nên biến động tỷ giá rất lớn, khi nhập vào thường tính tỷ giá mua đến khi xuất ra lại hay tính tỷ giá bán tại thời điểm. Nhưng mỗi khi số dư trên TK 1112 (quy đổi ra VND) âm thì sẽ tính chênh lệch tỷ giá. Về nguyên tắc cuối kỳ và trên BCTC TK 1112 không thể có số dư âm được.

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Với tình trạng tỷ giá USD/VNĐ cứ tăng liên tục và nhanh chóng như hiện nay, những doanh nghiệp có quỹ tài chính (tiền mặt tại quỹ hay TGNH) không mạnh lắm, qua quá trình thanh toán có liên quan đến ngọai tệ, có nhiều khả năng sẽ gặp trường hợp "quỹ âm" :wall:
Tuy nhiên, người ta thường dùng nhiều cách "khống chế" không để trường hợp "quỹ âm" xảy ra vì không đúng với nguyên tắc kế toán, cũng như "hông có tiền làm sao mà chi". Những cách hay đựơc kế tóan dùng trong trường hợp này mà mình đã thấy là : treo nợ, vay ngắn hạn,.....
Tóm lại, trường hợp quỹ âm như thế là không đúng nguyên tắc kế toán.

Sửa lần cuối:
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Cách sử lý của Bạn duyentkaty không ổn vì TK 1112 chỉ có số lượng rất hạn chế, không nên treo nợ hoặc vay ngắn hạn bằng ngoại tệ.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Chào mọi ng­ười!
Các bạn đang trao đổi về vấn đề âm quỹ, còn tôi đang để 1 luợng tồn quỹ khá lớn. Tiền ko biết chi gì cho hết trong khi ko thể trả nợ ngân hàng vì nó chỉ có trên sỏ sách. Tôi biết làm sao đây?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trời! Vậy tiền tồn lớn không biết chi gì cho hết của bạn không phải "tiền thật" có thể mắt thấy tay sờ à? Sao lại để tiền ảo tồn nhiều thế ? Đúng là muôn hình muôn vẻ trong sổ quỹ của các DN.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To Tung sơn : Quĩ tiền mặt không bao giờ âm cả đó là nguyên tắc bất di bất dịch với tất cả các qui địh kế toán kể cả dùng phương pháp kế toán dự thu - dự chi. Giữa tuyên bố và làm là hai cái khác nhau.

To Van do bạn cứ nhắc đi nhắc lại là quĩ tiền mặt có thể âm do chênh lệch tỷ giá nhưng bạn không hề đọc thông tư 105 hướng dẫn kế toán chuẩn mực kế toán phần chênh lệch tỷ giá.
Trong đó đã nói rõ chênh lệch giữa 2 lần tỷ giá được hạch toán như thế nào, đưa vào TK nào. Vậy làm sao có sự chênh lệch mà âm.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
tungchi nói:
Chào mọi ng­ười!
Các bạn đang trao đổi về vấn đề âm quỹ, còn tôi đang để 1 luợng tồn quỹ khá lớn. Tiền ko biết chi gì cho hết trong khi ko thể trả nợ ngân hàng vì nó chỉ có trên sỏ sách. Tôi biết làm sao đây?
số tiền mặt lớn này chỉ là sổ sách thì Bạn phải biết xử lý sao cho hợp lý ở chỗ này. Nếu cơ quan thuế người ta yêu cầu niêm phong quĩ để kiểm kê thì bạn sẽ phải làm thế nào.
Lúc đó họ còn sẽ tìm được nhiều cái khác mà bạn đã không vào sổ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA