hóa đơn thông thường

• Thread starter nguyenlang1
  • Ngày gửi
N

nguyenlang1

Guest
1/8/10
10
0
1
36
hai duong
anh chị giúp em giải quyết vấn đề này với ạ
đối với doanh nghiệp kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ khi mua hàng hóa theo hóa đơn bán hàng thông thường thì có kê vào phần mềm hỗ trợ kê khai thuế không ạ.nếu kê thì sẽ kê ở phần nào vào có ghi thuế suất 0% ko ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Tất cả Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ đều phải kê khai vào bảng kê 01-2/GTGT. Tuỳ thuộc là hàng hoá, dịch vụ mua để dùng chung, dùng riêng cho SXKD hàng chịu thuế GTGT, không chịu thuế GTGT để kê khai, tất nhiên là không có ghi ở cột thuế suất và tiền thuế GTGT vì có biết bao nhiêu đâu mà ghi (trừ hoá đơn đặc thù thì được tính ngược ra thuế GTGT đầu vào để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào). Lưu ý là không ghi thuế suất chứ không phải là 0% đâu nhé.

N

nguyenlang1

Guest
1/8/10
10
0
1
36
hai duong
nhưng trong phần mềm kê khai thuế nếu không ghi thuế suất thì sẽ hiển thị là 0% ạ

N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
37
lao cai
nếu mua hàng mà lấy hoá đơn thông thì hoá đơn đó chỉ được tính vào chi phí thôi chứ không không được khấu trừ thuế vì làm gì có thuế suất, vậy nên hoá đơn đó không kê vào phần mềm HTKK thuế.

Sửa lần cuối:
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Tất cả Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ đều phải kê khai vào bảng kê 01-2/GTGT. Tuỳ thuộc là hàng hoá, dịch vụ mua để dùng chung, dùng riêng cho SXKD hàng chịu thuế GTGT, không chịu thuế GTGT để kê khai, tất nhiên là không có ghi ở cột thuế suất và tiền thuế GTGT vì có biết bao nhiêu đâu mà ghi (trừ hoá đơn đặc thù thì được tính ngược ra thuế GTGT đầu vào để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào). Lưu ý là không ghi thuế suất chứ không phải là 0% đâu nhé.

Ẹc! Trong phần mềm đã ghi rõ là kê khai "Thuế GTGT", nghĩa là chỉ có hoá đơn GTGT mới kê khai thui heng! Còn hoá đơn thông thường thì đc tính vào chi phí, như bạn nhungbv nói thui nha bạn!

S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
Vẫn được kê chứ! theo mình kê vào mục 3: "Hàng hóa, dịch vụ dùng chung cho hoạt động chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT" chứ.
Các bạn cho mình hỏi: Cty mình từ tháng 3/2010 có 1 HĐ viết nhưng khách không lấy nữa và xé ra rồi, bên mình làm biên bản hủy nhưng bên cty kia lại không ký, đóng dấu vào biên bản mà chị KT cũ của mình lại BC hủy hóa đơn này. Tổng tiền thanh toán trên HĐơn là 8.778.000đ
Vậy trường hợp này mình nên xử lý thế nào

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Vẫn được kê chứ! theo mình kê vào mục 3: "Hàng hóa, dịch vụ dùng chung cho hoạt động chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT" chứ. => Hoá đơn thông thường chỉ có tổng tiền hàng, không có thuế suất thuế GTGT bạn à.!
Các bạn cho mình hỏi: Cty mình từ tháng 3/2010 có 1 HĐ viết nhưng khách không lấy nữa và xé ra rồi, bên mình làm biên bản hủy nhưng bên cty kia lại không ký, đóng dấu vào biên bản mà chị KT cũ của mình lại BC hủy hóa đơn này. Tổng tiền thanh toán trên HĐơn là 8.778.000đ
Vậy trường hợp này mình nên xử lý thế nào
=> Cái này thì chỉ có cách duy nhất là bạn trổ tài ngoại giao với đối tác để họ ký vào biên bản huỷ hoá đơn thôi bạn à.

khanhvan003

khanhvan003

Sơ cấp
22/4/11
32
0
0
34
tân phú
=> Cái này thì chỉ có cách duy nhất là bạn trổ tài ngoại giao với đối tác để họ ký vào biên bản huỷ hoá đơn thôi bạn à.

Chỉ còn cách đó thôi ko thì chuẩn bị tiền cho khoản đó thôi bạn, vì bắt buộc phải có chữ ký of bên đối tác.

S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
ui thế thì chết rồi! tháng vừa rồi mình kê mất 4 cái hóa đơn thông thường vào mục 3 đó rồi. Giờ phải sửa lại ra sao?có bị phạt không hả các bạn

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Hồi làm cho 1 DN ở CCT Hoàn Kiếm, họ hướng dẫn mình cứ kê khai bình thường (hồi đó cũng mới đi làm thôi), và kê với mức thuế suất là 0%.
Nhưng đến khi chuyển sang làm cho 1 DN khác ở CCT Cầu Giấy, bên này lại hướng dẫn không kê khai vào bảng kê 01-2/GTGT.
Tóm lại là cứ hỏi người ta cho chắc chắn, mặc dù 99,99% là sẽ bị mắng hoặc tỏ ra khó chịu. Không sao, miễn được việc mình :041:

khanhvan003

khanhvan003

Sơ cấp
22/4/11
32
0
0
34
tân phú
ui thế thì chết rồi! tháng vừa rồi mình kê mất 4 cái hóa đơn thông thường vào mục 3 đó rồi. Giờ phải sửa lại ra sao?có bị phạt không hả các bạn

Theo mình thì ý kiến của bạn chưa chính xác nếu bạn để ý tại Điều 11 cùa Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 khi áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng thì bạn sẽ suy ra là phương pháp này dùng phần lớn cho doanh nghiệp kê khai chưa đầy đủ điều kiện để tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ (đây là phương pháp đúng đắn và tiên tiến nhất).
Tôi trích dẫn cho bạn một bài viết mà tôi sưu tầm được của TS.Nguyễn Văn Vân & Th.S.Nguyễn Thị Thuỷ - Đại học Luật TP.HCM như sau:
Theo pháp luật thuế GTGT hiện hành, chỉ khi những đơn vị nào nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ mua hàng hoá, dịch vụ của những đơn vị cũng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ và có lập hoá đơn GTGT hợp pháp thì mới có khả năng được khấu trừ thuế đầu vào một cách chính xác số thuế GTGT thực tế phát sinh theo đúng bản chất của thuế GTGT (tên gọi thuế GTGT chỉ đúng duy nhất trong trường hợp này). Những trường hợp khác còn lại, tức đơn vị nộp thuế theo phương thức khấu trừ mua hàng hoá của đơn vị nộp thuế theo phương thức trực tiếp, hoá đơn đầu vào hợp pháp nhưng không là hoá đơn GTGT mà là hoá đơn bán hàng, thì đối tượng nộp thuế không được khấu trừ hoặc chỉ khấu trừ theo một tỷ lệ ấn định mang tính chủ quan. Một khi là sự ấn định chủ quan thì không phản ánh được phần giá trị tăng thêm thực tế để làm cơ sở xác định số thuế phải nộp, vì vậy trường hợp này đi ngược lại bản chất thuế GTGT mà thực chất chỉ là một phiên bản của thuế doanh thu. Trong khi đó đối với những trường hợp mua hàng là nông sản thực phẩm chưa qua chế biến không có hoá đơn chứng từ mà chỉ cần bảng kê khai (hầu như không có giá trị pháp lý) thì được khấu trừ khống theo tỷ lệ nhất định. Một thực tế trớ trêu là số thuế đầu vào không có thật thì được khấu trừ còn số thuế đầu vào có thật thì không được khấu trừ hoặc chỉ khấu trừ một phần. Quan niệm rằng: mọi chủ thể kinh doanh đều phải được bình đẳng, tức là nếu khi mua hàng họ phải tạm nộp thuế GTGT thì họ phải được khấu trừ, hoàn thuế. Muốn vậy, phải nhanh chóng tiến tới một phương pháp tính thuế thống nhất, một loại hoá đơn thống nhất, trả lại đúng bản chất của thuế GTGT. Cần xác định rằng phương thức tính thuế trực tiếp chỉ là tạm thời, tình thế. Nên chăng cần đưa ra một lộ trình nhất định để các đối tượng nộp thuế theo phương pháp trực tiếp chuẩn bị chuyển sang phương pháp khấu trừ.
Do đó có thể thấy Giá trị gia tăng phải nộp thuế = Giá bán của hàng hoá, dịch vụ (đã tính cả thuế VAT rồi)-giá mua đầu vào của hàng hoá dịch vụ (đã có thuế VAT rồi). Tức là hoá đơn thông thường tuy không tách riêng phần VAT ra nhưng doanh nghiệp bán hàng hoá dịch vụ vẫn phải tính của VAT trong đó để nộp cho Nhà nước theo phương pháp trực tiếp.
Doanh nghiệp xuất hoá đơn bán hàng (không phải hoá đơn GTGT), vẫn phải nộp thuế GTGT như thường. Số thuế phải nộp ấn định bằng 1 tỷ lệ % theo ngành, tính trên Giá trị Gia Tăng. Giá trị GT lại là 1 tỷ lệ % trên Doanh thu theo ngành.

Thí dụ ngành SX A quy định:
- GTGT là 25% doanh thu
- Mức thuế suất thuế GTGT là 10%

Vậy cuối tháng khi DN làm báo cáo thuế GTGT thì tự động đi nộp thuế GTGT bằng 2.5% Doanh thu khai thuế.
Thuế TN DN cũng tính tương tự. Thí dụ ngành A quy định lãi 12%, thuế TN 25% thì cứ thế mà nộp thuế TNDN = 3% Doanh thu khai thuế. Ai lãi ít hơn 12% hoặc lỗ cũng ráng chịu, ai biểu làm ăn dở hơn người ta cùng ngành!

Đừng ai lo cho nhà nước bị thất thu nhé!.
Tham khảo đi bạn ơi

S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
cảm ơn bạn về những thông tin bạn chia sẻ nhé! bên mình kinh doanh NH ăn uống, bị ấn định về mức thuế đầu ra hàng tháng. Mình cũng mới đi ra trường nên khi làm thuế cho cty kinh doanh NH có nhiều cái mình cũng không rõ lắm. Mình sẽ tìm hiểu thêm về phần này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA