Hoá đơn siêu thị

• Thread starter thaohp
  • Ngày gửi
thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Các anh chị cho em hỏi , công ty của em mua quà tết trong Metro , trên hoá đơn bán hàng phần ghi " tên mặt hàng " siêu thị họ chỉ ghi mã hàng "75296 CQ -PATRITI NHO XANH 03 " sau đó ghi số lượng hàng,vậy em báo cáo thuế như thế nào? ( em không muốn bỏ HĐ này vì nó có giá trị lớn )

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Nếu không chứng minh được việc sử dụng nho xanh liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty thì em phải bỏ đi thôi

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Thaohp,

Vẫn báo cáo thuế như bình thường, phần mặt hàng ghi là "nho xanh" thì phải!:biggrin:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chi phí này đưa vào chi phí giao dịch, đối ngoại thì sẽ được tính vào chi phí hợp lý.

Ghi tên hàng hóa là "nho xanh" thì có vẻ thật thà quá nhỉ? Hay là ghi "quà tặng" đi!

thaohp nói:
Các anh chị cho em hỏi , công ty của em mua quà tết trong Metro , trên hoá đơn bán hàng phần ghi " tên mặt hàng " siêu thị họ chỉ ghi mã hàng "75296 CQ -PATRITI NHO XANH 03 " sau đó ghi số lượng hàng,vậy em báo cáo thuế như thế nào? ( em không muốn bỏ HĐ này vì nó có giá trị lớn )

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu chi phí này đưa vào chi phí giao dịch, đối ngoại thì sẽ được tính vào chi phí hợp lý.

Ghi tên hàng hóa là "nho xanh" thì có vẻ thật thà quá nhỉ? Hay là ghi "quà tặng" đi!
Đã là quà tặng thì phải lấy từ lợi nhuận sau thuế chứ PHI ơi

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Vando nói:
Nếu không chứng minh được việc sử dụng nho xanh liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty thì em phải bỏ đi thôi
Trời, Tiền của doanh nghiệp mang đi sử dụng mà muốn vất đi là sao, khỏi hạch toán luôn à? Thế thì tiền mất đi ai chịu?

Về mua quà tết như cty của bạn cũng là hoạt động quà tặng dành cho khách hàng nhân dịp cuối năm. Bạn cứ việc làm quy chế (thông báo) của ban giám đốc hay phòng kinh doanh quyết định việc dùng hình thức nêu trên để làm quà tặng, và kê báo cáo thuế và đưa vào chi phí hợp lý bình thường (chi phí này không chế 10%)

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Theo tôi được biết thì tất các chi phí mua rượu, mua bánh kẹo, quà....khi quyết toán thuế đều bị loại ra đưa vào chi phí sau thuế. Cán bộ thuế nói phải lây từ lợi nhuận của DN để chi . Đơn vị tôi khi quyết toán thuế đã gặp trường hợp này.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
HOÀNG THƯỢNG ơi, hay là đổi tên mặt hàng đó đi thì chi phí đó có được coi là chi phí hợp lý không? Đổi tên là gì thì PHI chưa nghĩ ra. Híc!

Va Anh Toi nói:
Đã là quà tặng thì phải lấy từ lợi nhuận sau thuế chứ PHI ơi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
HOÀNG THƯỢNG ơi, hay là đổi tên mặt hàng đó đi thì chi phí đó có được coi là chi phí hợp lý không? Đổi tên là gì thì PHI chưa nghĩ ra. Híc!

Đổi tên là "tiếp khách" được không Thượng và Phi ?
Khi nào bên THuế vào, các bác cứ mua dĩa trái cây đặt trước mặt khi họ kiểm tra quyết toán ? Đến khi họ hỏi các hoá đơn mục "tiếp khách" của mình, bạn cứ chỉ dĩa trái cây "Em không tiếp khách thế này thì các anh ăn cái gì ?"
Mà nói thật, bác Thuế nào mà cứ đi soi mói mấy chi phí "Trái cây, tiếp khách..." thì thật là tính đàn bà (xin lỗi phụ nữ tí nhé)

L

luongdao

Guest
14/12/05
10
0
1
TP.HCM
em cứ ghi mua quà tết tặng khách hàng,chẳng sao cả vì chỗ anh năm nào cũng có khoản ấy còn tặng cho cả các bác thuế nữa.chẳng thấy các bác hỏi gì nữa.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bác thuế ấy không hỏi vì các bác "há miệng mắc quai" rồi! Chứ còn... thì đừng hòng nhé!

luongdao nói:
chẳng sao cả vì chỗ anh năm nào cũng có khoản ấy còn tặng cho cả các bác thuế nữa.chẳng thấy các bác hỏi gì nữa.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
nhungpt59 nói:
Theo tôi được biết thì tất các chi phí mua rượu, mua bánh kẹo, quà....khi quyết toán thuế đều bị loại ra đưa vào chi phí sau thuế. Cán bộ thuế nói phải lây từ lợi nhuận của DN để chi . Đơn vị tôi khi quyết toán thuế đã gặp trường hợp này.
Cái này cũng tùy chỉ ơi, Không phải cơ quan thuế muốn bóc tách là tách. Em cũng từng bị vậy, nhưng mình phải phản ánh lại họ. Đối với cơ quan thuế, xuống quyết toán em còn nói thẳng với họ nữa là, Việc quyết toán thuế cũng giống như đi thương thảo một hợp đồng vậy. Chuyện dài nhiều tập chị nhỉ?

Cũng giống như trường hợp này. Cơ quan em chi 1 khoản tiền trợ cấp bão lụt. EM vẫn biết là phải dùng quỹ ra để chi, nhưng em cố tình hạch toán vào chi phí.

Khi cơ quan xuống tách ra, Em đưa hẳn công văn là em hoàn toàn biết như thế, nhưng em giải thích thêm, Cty em hoạt động có lợi nhuận, có lãi thì phải làm phúc làm đức. Và em phán một câu " Cty bị loại khỏi chi phí trên lòng tốt của mình" thế là họ cũng phải im lặng. Và các năm sau cty nói thẳng là không ủng hộ gì nữa.

Vấn đề là ở chỗ, XH thì kêu gọi lòng hảo tâm của mọi người, mọi doanh nghiệp. Nhưng lại xem đó là chi phí bất hợp lý.

Không phải là mình muốn chi phí này nằm trong chi phí hợp lý, nhưng phải như thế nào để cho điều đó phát huy, đó mới là quan trọng. Cái này lại đụng đến Tay phải làm phúc đừng để tay trái biết

Ôi thôi, mình lại nói liên miên rồi, chẳng có liên quan gì đến topic cả, Nếu Mod thấy kỳ quặc thì xóa bài giúp

P

phuongthanh_8384

Guest
Em cũng muốn hỏi một câu thế này, vấn đề này cũng đang làm em đau đầu đây.
Sếp em cũng đi mua hàng ở ST Metro, nhưng là đồ ăn và đồ vật dụng gia đình sếp, sếp kêu em kê vào bảng kê khai thuế, vì HĐ đó hợp lệ về tên Cty, MST, thuế suất...
Nhưng em nghĩ , những mặt hàng đó ko phục vụ trực tiếp cho cty thì các bác thuế lại hạch sách, mà kê thuế thì lại ghi là " đồ ăn tiếp khách" à, chẳng hợp lý chút nào hết,mong các bác gỡ rối giùm em nhé.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
thaohp nói:

_ Nếu không lầm thì PATRITI nho xanh là nước trái cây đúng không? loại naỳ uống ngon và hợp với phụ nữ, trẻ em, giải khát... lại có hình dáng như 1 chai champage rất thích hợp làm quà tặng..

_ Sorry vì lan man 1 tí, theo mình cứ hạch toán vào chi phí 642 như bình thường vì chẳng lẽ thuế cho mình 10% để làm CP tiếp khách mà lại tách của mình sao? miễn là hoá đơn hợp lý, hợp lệ cùng không phạm quy tắc 10% là được.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To phuongthanh 8384
chỉ có các hoá đơn đầu vào phục vụ cho SX kinh doanh mới được kê khai khấu trừ thuế
Những hoá đơn phát sinh các chi phí khác cũng tuỳ trường hợp mình có thể tính vào chi phí vi chi phí này cũng phải phục vụ cho việc bán hàng hay quản lý DN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA