Xuất hóa đơn sau

• Thread starter hangphuong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
mình đã từng tham khảo trên trang WebKT rồi nhưng vẫn chưa rõ ràng vấn đề này lắm, các bạn cho mình ý kiến nha.
Cty có ký hợp đồng xây dựng phần mềm cho máy để bán kèm. Khi xuất hóa đơn bán máy đã có phần mềm kèm theo là T09/2005.
Cty chính thức tiếp nhận phần mền vào tháng 8/2005
Cty mình đã thanh toán trước cho Phần mềm này 30%, đến tháng 10 lại thanh toán tiếp 20%, tháng 12 thanh toán tiếp 45%, còn 5% khi nào bên mua máy thanh toán hết bên mình mới thanh toán. Và trong T12 này thì bên cung cấpphần mền mới Xuất hóa đơn GTGT toàn bộ giá trị phần mềm cho cty mình 200 trđ lúc thanh toán
Bây giờ mình hạch toán, và xử lý HĐơn này như thế nào. Vì đây không phải là Chi phí tháng 12.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Vấn đề của bạn là:
+ Giá trị phần mềm mà bạn mua là một phần giá vốn máy bạn bán.
+ Tuy nhiên chi phí này lại có hóa đơn sau khi đã bán máy.
Do đó bạn phải hạch toán Nợ TK 632/ Có TK 335 (chi phí phải trả ) 200Tr ngay khi bán máy (vì đã có hợp đồng mua phần mềm và bán máy ghi rõ phần mềm là một phần giá trị của máy bán và xác định được giá phần mềm phải trả.
Khi có hóa đơn phần mềm: Nợ TK 331/ Có TK 335: 200Tr
(Hạch toán thuế nếu thuế suất ><0%)

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Hangphuong,

Khi bạn đã ký HĐ mua phần mềm và đã thanh toán 30%, bạn có thể ghi:
-N632/C331: 200T
-N331/C111: 60T

Tháng 10, thanh toán tiếp 20%:
N331/C111: 40T

Tương tự cho các lần thanh toán tiếp theo.

Thân mến!

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
Cảm ơn cả nhà mình nhé. Vấn đề tớ thắc mắc cuối cùng tớ đã có quyết định. Lúc đầu tớ cũng định làm thế, nhưng gặp phải vấn đề là hàng chưa có hóa đơn mà đã xuất.
Còn nữa, nếu 2 cty mà nhập hàng cầm tay bởi chuyên gia nước ngoài có hóa đơn và thủ tục hợp đồng đầy đủ, nhưng không có tờ Khai hải quan thì nên xử lý kiểu gì để bị phạt nhẹ nhất nhỉ ???????

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA