XDCB: Chi trả tiền đền bù hoa mầu trong XDCB có xuất hoá đơn GTGT?

• Thread starter mrngocdinh
  • Ngày gửi
M

mrngocdinh

Guest
4/3/05
39
0
0
44
TP Buồn Muôn Thủa
Các Bác ơi cho em hỏi tẹo, bọn em đang tranh cãi về vấn đề chi trả tiền đền bù trong XDCB.
Em là đơn vị chủ đầu tư (Bên A) có ký hợp đồng với đơn vị thi công (Bên B) về việc hoàn trả mặt bằng và chi trả tiền đền bù hoa mầu cây trái ...
có lập dự toán ... Sau khi công trình hoàn thành, em đề nghị bên B xuất hoá đơn cho phần khối lượng hoàn trả mặt bằng kiến trúc còn phần chi trả tiền đền bù hoa màu cây trái thì coi như bên B chi hộ chứ không xuất hoá đơn. Các Bác cho em hỏi xem em làm thế có đúng không nhỉ?
(Lưu ý: Giá trị hợp đồng là giá trị tạm tính gồm cả hai phần Hoàn trả mặt bằng kiến trúc và chi trả tiền đền bù; trong hợp đồng không quy định rõ xuất hoá đơn hay không xuất hoá đơn)

Rất mong các bác giúp đỡ!!! cảm ơn các bác..
(Bài này em post ở mục nghiệp vụ khác mà chẳng có Bác nào giúp, em đành bê sang đây nhờ các chuyên giá về thuế GTGT giúp em thôi)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
mrngocdinh nói:
Các Bác ơi cho em hỏi tẹo, bọn em đang tranh cãi về vấn đề chi trả tiền đền bù trong XDCB.
Em là đơn vị chủ đầu tư (Bên A) có ký hợp đồng với đơn vị thi công (Bên B) về việc hoàn trả mặt bằng và chi trả tiền đền bù hoa mầu cây trái ...
có lập dự toán ... Sau khi công trình hoàn thành, em đề nghị bên B xuất hoá đơn cho phần khối lượng hoàn trả mặt bằng kiến trúc còn phần chi trả tiền đền bù hoa màu cây trái thì coi như bên B chi hộ chứ không xuất hoá đơn. Các Bác cho em hỏi xem em làm thế có đúng không nhỉ?
(Lưu ý: Giá trị hợp đồng là giá trị tạm tính gồm cả hai phần Hoàn trả mặt bằng kiến trúc và chi trả tiền đền bù; trong hợp đồng không quy định rõ xuất hoá đơn hay không xuất hoá đơn)

Rất mong các bác giúp đỡ!!! cảm ơn các bác..
(Bài này em post ở mục nghiệp vụ khác mà chẳng có Bác nào giúp, em đành bê sang đây nhờ các chuyên giá về thuế GTGT giúp em thôi)
He he, cai vụ này mình thạo ha, mình làm b nhiều rồi. Cái vụ này B không xuất hoá đơn cho bạn đâu nha, B chỉ là người làm hộ bạn thôi, họ sẽ hạch toán vào 138 ( chi tiết tiền đền bù) và bù trừ đi trên đó thôi, cái này không phải doanh thu của họ, nếu trong trường hợp có chênh lệch giữa tiền bạn trả và tiền người ta ứng trực tiếp đền bù thì họ cũng cho vào chi phí khác hoặc thu nhập khác thôi. Đừng bảo họ xuất hoá đơn làm gì, hai bên lập bản thanh toán với nhau thôi, không có thuế GTGT. Nhưng còn một điểm bạn phải chú ý về đền bù, nếu phần đền bù này là đền bù thi công ( tức là đền bù để phục vụ công tác thi công như làm đường cho xe chạy vào, đền bù do ảnh hưởng của thi công đến các hộ liền kề...) thì lúc đó tiền đền bù này tính vào giá trị thanh toán công trình của B và B sẽ xuất hoá đơn cho bạn cả phần này.

M

mrngocdinh

Guest
4/3/05
39
0
0
44
TP Buồn Muôn Thủa
cuối cùng thì cũng có người trả lời mình, hoá ra B cũng có năm bảy đường B, mấy bác B nhà em thì cứ nhăm nhe đòi xuất hoá đơn... kể cũng lạ thật, chắc mấy bác B chõ tui họ muốn hoàn thành kế hoạch doanh thu của năm nên cứ muốn xuất hoá đơn khoản đó,... cảm ơn Bác nhiều nhé... :0frown:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA