dự kiến nộp thuế TNDN

• Thread starter happy sky
  • Ngày gửi
H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
Mình có 1 thắc mắc thế này, các bạn chỉ giúp nhé:
Có văn bản nào quy định mức thuế TNDN tối đa phải nộp 1 tháng là bao nhiêu ko? Vì cán bộ thuế ở phường mình bắt phải nộp tối đa là 1.000.000/ tháng nên năm ngoái mình đã phải nộp 3.500.000 cho quý 4 rồi, nhưng mình nghe 1 số người nói nộp thế thì cao quá, năm nay chỉ dự kiến nộp khoảng 4 - 5 tr / năm thôi, mình làm như vậy có được ko? Giúp mình với. Thanhks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Việc làm tờ khai tạm nộp thuế TNDN cũng phải biết cách làm, không thì sẽ rất lỗ cho doanh nghiệp trong việc bị chiếm dụng vốn (mặc dù nhỏ thôi). Và cái Quan trọng là năm sau sẽ còn phải nộp nhiều hơn nữa.

Không có quy định nào nói là phải nộp tối thiếu là bao nhiêu, Tuy nhiên cơ quan thuế sẽ có cách tính riêng (ví dụ họ dựa vào TNBQ của cá nhân chẳng hạn......).

Trở lại vấn đề của bạn, Như vậy năm nay bạn đã dự tính nôpọ là 3.500.000 Cho quý. Tức là 14tr cho 1 năm.

Trong năm tới bạn có 2 trường hợp như sau:
1/ Số phải nộp Có thể làm giảm xuống (Dthu thực < DT dự đoán) với điều kiện:
- Doanh thu thực tế của bạn nhỏ hơn doanh thu dự toán của năm 2005
- Tỷ lệ giảm bao nhiêu bạn có thể làm giảm dc bấy nhiêu
Tuy nhiên vấn đề này rất khó vì chẳng có cán bộ nào muốn thu thấp hơn cả.
2/ Số phải nộp Tăng hơn so với năm trước. (Doanh thu thực > DT dự toán)
Nếu Doanh thu thực hiện trong năm 2005 cao hơn với dự toán bao nhiêu thì số thuế tối thiểu mà bạn phải nộp cho năm 2005 là
Số thuế nộp theo dự toán năm trước x tỷ lệ tăng này (tỷ lệ này lớn hơn 1)

Ngoài ra còn dựa vào Tỷ lệ dự doán doanh thu của năm 2006 cao hay thấp.

Thông thường cán bộ thuế bắt phải nộp tăng hơn năm trước khoảng 20%

Mình nói vậy chắc bạn hiểu khái quát.

Sửa lần cuối:
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
happy sky nói:
Mình có 1 thắc mắc thế này, các bạn chỉ giúp nhé:
Có văn bản nào quy định mức thuế TNDN tối đa phải nộp 1 tháng là bao nhiêu ko? Vì cán bộ thuế ở phường mình bắt phải nộp tối đa là 1.000.000/ tháng nên năm ngoái mình đã phải nộp 3.500.000 cho quý 4 rồi, nhưng mình nghe 1 số người nói nộp thế thì cao quá, năm nay chỉ dự kiến nộp khoảng 4 - 5 tr / năm thôi, mình làm như vậy có được ko? Giúp mình với. Thanhks.
Sao lại là nộp tối đa vậy bạn ? Mình nghĩ ý bạn nói là mức nộp tối thiểu/ tháng chứ.
Việc khai thuế TNDN tạm nộp là do DN tự khai, cơ quan thuế không có quyền bắt buộc DN phải khai theo mức nào cả. Nhưng mà DN phải khai theo mức hợp lý, không nên quá thấp so với thực tế. Nếu cán bộ thuế kiểm tra, phát hiện không đúng thì sẽ ấn định mức thuế cố định cho DN của bạn đó.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
leloanbt nói:
Sao lại là nộp tối đa vậy bạn ? Mình nghĩ ý bạn nói là mức nộp tối thiểu/ tháng chứ.
Việc khai thuế TNDN tạm nộp là do DN tự khai, cơ quan thuế không có quyền bắt buộc DN phải khai theo mức nào cả. Nhưng mà DN phải khai theo mức hợp lý, không nên quá thấp so với thực tế. Nếu cán bộ thuế kiểm tra, phát hiện không đúng thì sẽ ấn định mức thuế cố định cho DN của bạn đó.
Nói về vấn đề tế nhị này thì các cán bộ thuế có chỉ tiêu do trên giao xuống, họ căn cứ vào đó để tính thuế và họ cũng so sánh mức thu nhập bình quân nữa các bác ạ, năm nay em thấy mức thấp nhất của kê khai đối với DN thương mại là 1.000.000đ/tháng.

H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
Mình xin lỗi, đúng là mức thuế tối thiểu chứ ko phải tối đa.Đáng lẽ cán bộ quản lý của mình ko hạnh họe bắt phải nộp tối thiểu 1 tr/ tháng đâu nhưng khi trình đội trưởng ký quyệt để mua HĐ, thì đội trưởng bắt phải nộp như vậy, mình mới làm nên ko rõ lắm nên sự thể mới như vậy (lúc đó công ty mình cũng mới t lập (8/05). Đến bây giờ mới thấy dại quá nên muốn điều chỉnh lại thấp thôi. Nhưng theo các bạn nói thì nghe chừng mình điều chỉnh thấp là rất khó phải ko???????????????????????????????????????????????????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA