Báo cáo tài chính 2005 có gì mới ?

• Thread starter NTAC
  • Ngày gửi
N

NTAC

Guest
Chuẩn bị hết một năm 2005, kế toán lại chuẩn bị lao vào làm báo cáo tài chính, báo cáo quyết toán thuế của năm 2005.
Tôi cũng chưa hiểu hết báo cáo năm nay có những vấn đề gì mới so với báo cáo năm 2004
Báo cáo tài chính ?
Báo cáo quyết toán thuế?
Các bạn cùng tham gia nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trung_xerox

Guest
7/7/05
20
0
0
I'm living in Ha Noi
Theo như em biết thỉ không có gì mới cả đâu bác ạ. Thật ra công ty em đang làm mà vẫn thấy bình thường không có gì thay đổi cả. Mong các thành viên khác có thông tin gì mới thông báo cho em và NTAC biết với nhé

N

NTAC

Guest
Bây giừo đâu phải nộp quyết toán thuế cho cơ quan thuế nữa?

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
BCTC 2005 thay đổi theo mẫu của thông tư 23. Các bạn tìm đọc thông tư này nhé.
Về trình bày trên bảng cân đối kế toán: thay vì phân chia thành Tài sản lưu động và cố đinh, bây giờ chuyển tên thành Tài sản ngắn hạn và dài hạn. Nợ phải trả được tách thành nợ ngắn hạn và dài hạn. Chủ yếu là thế. Trong mỗi phần lớn lại được phân chia lại. Nói chung là khác đấy.

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
à, các bạn cứ tìm đọc thêm chuẩn mực kế toán đợt 4 ban hành khoảng tháng 2/05, có chuẩn mực số 17 về thuế TNDN nữa đấy. Tuy chưa có thông tư hướng dẫn 6 chuẩn mực này nhưng nếu có thể đọc hiểu bạn đã có thể áp dụng chuẩn mực này rồi. Trong chuẩn mực này có 1 số thuật ngữ mới về thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành, thuế TNDN hoãn lại phải trả, Tài sản thuế TNDN hoãn lại được hoàn lại... Mình thấy khá hay. Các bạn tìm đọc, có lẽ trong thư viện của WKT có đấy.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Còn nữa, 1/ mấy cái thứ như : quyền sử dụng đất, cao ốc, toà nhà (cho thuê hoặc đang sử dụng) v.v.. các bác lâu nay vẫn cứ hạch toán trên TK 211. Nhưng bây giờ, Bộ Tài Chính tư duy khác rồi, tùy vào mục đách sử dụng mà phải đưa sang TK 217 "Bất động sản" đó. Cho nên, năm nay các bác phải tổn hao công sức để chuyển sang TK mới này. 2/ Công nợ không được phép bù trừ, thậm chí công nợ phải thu phải trả cho 1 đối tương cũng không được bù trừ (trừ khi 2 bên có biên bản thoả thuận bù trừ công nợ).
Và còn nhiều thứ mới nữa, xin mời các bác chịu khó đọc thông tư 23 về trình bày báo cáo tài chính và nhảy dô bình lựng tiếp cho sôi nổi.

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
trung_xerox nói:
Theo như em biết thỉ không có gì mới cả đâu bác ạ. Thật ra công ty em đang làm mà vẫn thấy bình thường không có gì thay đổi cả. Mong các thành viên khác có thông tin gì mới thông báo cho em và NTAC biết với nhé
NTAC biết rồi đấy bạn ạ, bạn ấy chỉ muốn đưa lên cho mọi người cùng thảo luận thôi.

Sửa lần cuối:
B

binbi

Sơ cấp
31/10/05
38
0
6
55
da nang
thuyết minh bctc cũng thay đổi nhiều đấy. hãy xem tt 23

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
BCTC năm nay, khoản mục nào không có số liệu thì có thể không cần trình bày, nhưng không đánh lại chỉ tiêu và mã số

N

NTAC

Guest
Thực ra NTAC cũng chỉ lơ mơ thôi chứ sao mà biết hết nổi, Mỗi người một ý thì chắc cánh kế toán khoẻ đấy?

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Bảng Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh sẽ bỏ phần 2 và bỏ phần 3

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Mình hỏi Cục thuế rồi, chẳng có gì thay đổi cả. Các báo cáo quyết toán và báo cáo thuế y như năm 2004.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Thuế thì cũng tùy thuế chứ, có ông giỏi như me đấy chứ. Bác Nguyen Bình nên hỏi lại người khác đi. Nếu không thì mấy cái nghị định thông tư ra đời để cho vui à

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đề nghị bác không được tin tưởng hoàn toàn vào Cục thuế như thế nhé!

Báo cáo tài chính cho năm 2005 phải làm theo mẫu mới, có ở trong Thông tư 23/2005/TT-BTC rồi. Người ta đang bàn tán ầm ầm mà bác thì cứ bình chân như vại ấy! Còn mẫu biểu quyết toán thuế cho đến thời điểm hiện tại chưa có gì thay đổi.

Nguyễn Bình nói:
Mình hỏi Cục thuế rồi, chẳng có gì thay đổi cả. Các báo cáo quyết toán và báo cáo thuế y như năm 2004.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Ha ha, Mình có khuyết điểm to rồi đây. Cám on mọi người đã nhắc nhở. Ấy thế nhưng làm theo mẫu mới thì họ phải bán mẫu cho mình chứ, có thấy bán chác gì đâu. Hỏi đến mẫu mới thì mấy anh quản lý bảo xuống dưới mua, bán hay không biết ngay. Xuống dưới gặp một bác già khó tính bảo chưa có, chắc cú vào hỏi mấy anh nhận hồ sơ cũng bảo chưa có, thế thì mình biết lấy mẫu ở đâu ra đây? Vẫn biết mẫu theo thông tư là chuẩn rồi, nhưng mình cứ lấy từ tổ của nó cho chắc. Thế đã gọi là thành khẩn nhận khuyết điểm chưa nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyễn Bình nói:
Thế đã gọi là thành khẩn nhận khuyết điểm chưa nhỉ?
Thành khẩn á? Còn ngang lắm, toàn đổ lỗi cho hoàn cảnh khách quan thôi. Thế chủ quan mình thì không có lỗi à?

Nguyễn Bình nói:
Ấy thế nhưng làm theo mẫu mới thì họ phải bán mẫu cho mình chứ, có thấy bán chác gì đâu. Hỏi đến mẫu mới thì mấy anh quản lý bảo xuống dưới mua, bán hay không biết ngay. Xuống dưới gặp một bác già khó tính bảo chưa có, chắc cú vào hỏi mấy anh nhận hồ sơ cũng bảo chưa có, thế thì mình biết lấy mẫu ở đâu ra đây? Vẫn biết mẫu theo thông tư là chuẩn rồi, nhưng mình cứ lấy từ tổ của nó cho chắc.
Bác cứ lấy mẫu cũ mà làm đi, rồi đến khi người ta bắt làm lại thì ốm đòn. Lúc đó làm gì có giấy trắng mực đen để chứng minh cho câu chuyện của bác?

Bác đừng nói em nóng tính nhá! Em sẽ đau lòng đến tột độ đấy! :biggrin:

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
NHK nói:
Bảng Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh sẽ bỏ phần 2 và bỏ phần 3
Đồng chí này nói hay nhỉ!!?
Bỏ là bỏ thế nào?
TT 23/2005/TT-BTC trích:
"IV- HƯỚNG DẪN KẾ TOÁN CHUẨN MỰC
“TRÌNH BÀY BÁO CÁO TÀI CHÍNH”
1- Quy định chung
1.1- Trong Thông tư này chỉ quy định và hướng dẫn các yêu cầu chung về kết cấu, nội dung và nguyên tắc lập và trình bày báo cáo tài chính doanh nghiệp liên quan đến những nội dung bổ sung, sửa đổi theo Chuẩn mực số 21 “Trình bày báo cáo tài chính”, không nhắc lại những vấn đề đã được quy định tại Quyết định số 167/2000/QĐ-BTC ngày 25/10/2000 và các Thông tư số 89/2002/TT-BTC ngày 9/10/ 2002 “Hướng dẫn kế toán thực hiện bốn (04) chuẩn mực kế toán ban hành theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31/12/2001 của Bộ trưởng Bộ Tài chính”, và Thông tư số 105/2003/TT-BTC ngày 4/11/2003 “Hướng dẫn kế toán thực hiện sáu (06) chuẩn mực kế toán ban hành theo Quyết định số 165/2002/QĐ-BTC ngày 31/12/2002 của Bộ trưởng Bộ Tài chính”, mà không trái với quy định của Chuẩn mực kế toán số 21 và Thông tư này."

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Cảm ơn các bạn!!

Với doanh nghiệp hạch toán theo hệ thống kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa thì mẫu BCTC có sửa đổi không?

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Vando nói:
Với doanh nghiệp hạch toán theo hệ thống kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa thì mẫu BCTC có sửa đổi không?
Mẫu BCTC mới đâu có nói là không áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA