Khóa sổ kế toán

• Thread starter Lam giang
  • Ngày gửi
L

Lam giang

Guest
27/12/05
8
0
0
Hà Nội
Các anh các chị làm ơn cho em hỏi: sau khi khóa sổ kế toán, phát hiện còn có chứng từ chưa nhập thì em phải làm thế nào ạ? (Trong trường hợp cơ quan em hạch toán và khóa sổ hàng ngày; và trường hợp khóa sổ vào cuối lỳ kế toán). Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Khoá sổ kế toán năm mới quan tâm, còn hàng tháng thì có sao đâu nhỉ ?

T

trung_xerox

Guest
7/7/05
20
0
0
I'm living in Ha Noi
Lam giang nói:
Các anh các chị làm ơn cho em hỏi: sau khi khóa sổ kế toán, phát hiện còn có chứng từ chưa nhập thì em phải làm thế nào ạ? (Trong trường hợp cơ quan em hạch toán và khóa sổ hàng ngày; và trường hợp khóa sổ vào cuối lỳ kế toán). Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ!
Đơn giản thôi bác ạ. Bác chỉ cần nhập bổ sung là được. Ví dụ: Ngày 26/12/05 công ty bác đã khóa sổ nhưng đến ngày 27/12/05 bác phát hiện ra là có chứng từ chưa nhập thì bác chỉ cần ghi nhập bổ sung của ngày 26/12/05 vào ngày 27/12/05 (và bác nhớ là nêu rõ lý do tại sao phải nhập bổ sung nhé). Nhưng thật ra Lam giang yên tâm đi như bác NTAC đã nói đó khóa sổ năm thì mới quan tâm thui chứ hàng ngày hàng tuần, tháng thì không có gì đang ngai đâu. Chúc bác thành công nha

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
khi chưa báo cáo quyết toán thì việc bổ sung chứng từ còn thiếu của những ngày trước không có vấn đề gì cả. Một số trường hợp như tờ khai thuế cũng có quy định thời hạn nhưng mình nghĩ chắc trường hợp của bạn chỉ đơn giản là đối chiếu sổ hàng ngày thì không có chi phai nghi.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Khóa sổ kế toán

Mở sổ, ghi sổ, khóa sổ kế toán
1. Sổ kế toán phải mở vào đầu kỳ kế toán năm, đối với đơn vị kế toán mới thành lập, sổ kế toán phải mở từ ngày thành lập.
Kết chuyển số dư cừa cuối kỳ trước sang đầu kỳ này: tức là lấy số dư cuối kỳ trước nhập vào đầu kỳ này trên : sổ cái, CĐPS

2. Đơn vị kế toán phải căn cứ vào chứng từ kế toán để ghi sổ kế toán.
Hàng ngày, tháng căn cứ chứng từ, hóa đơn làm căn cứ ghí sổ kế toán: lập các phiếu thu – chi – hoạch toán, phân bổ, định khoản …

3. Sau khi khóa sổ kế toán trên máy vi tính phải in sổ kế toán ra giấy và đóng thành quyển riêng cho từng kỳ kế toán năm. Ký tá đóng dấu đầy đủ , Chốt số liệu, ko đưa phát sinh vào năm đã khoá sổ nữa để làm quyết toán. Khi đã khóa sổ thi ko được nhập thêm hay chỉnh sửa số liệu gì thêm nữa
Khoá sổ là kết chuyển số liệu về doanh thu, chi phí, rút vốn, đưa số liệu chi phí đưa số dư các tài khoản này về số 0. xác định lãi lỗ và nghĩa vụ thuế với nhà nước
Khóa sổ theo tháng, năm, quý:

-Khoá sổ tài khoản doanh thu:

Nợ TK “Doanh thu = 511,515,711

Có TK “Xác định kết quả = 911
-Khoá sổ tài khoản chi phí:

Nợ TK “Xác định kết quả - 911

Có TK “Chi phí – 632,635,641,642

Khoá sổ tài khoản xác định kết quả:

Sau khi khoá sổ các tài khoản doanh thu và các tài khoản chi phí, kế toán xác định kết quả kinh doanh lãi lỗ trong kỳ
Nếu lãi:

Nợ TK 911
Có TK 4212
Xác định nghĩa vụ thuế:
Nợ 8211/ có 3334
Nộp: Nợ 3334/ có 111,112

Nếu lỗ kế toán kết chuyển ngược lại.

Nợ TK 4212
Có TK 911

Trong năm bạn làm sổ sách bình thường: tháng quý năm và bạn làm ra báo cáo tài chính lúc đó chính là khóa sổ năm, khi đã nộp báo cáo tài chính cho thuế rồi thì bạn ko còn được chỉnh sửa thêm bớt nghiệp vụ kế toán nữa, nếu có sai sót hay thiếu sót dẫn đến làm lại bạn phải có công văn giải trình với thuế về việc thay đổi đó, còn nếu ko số liệu để lên báo cáo tài chính gọi là khóa sổ ko được thêm bớt tự ý sữa chữa, còn khi bạn chưa làm nộp báo cáo tài chính thì bạn được chỉnh sửa thêm bớt nghiệp vụ do thiếu sót hay bỏ quên tùy ý bất kể lúc nào khi bạn phát hiện ra

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA