Xuất âm nguyên vật liệu?

• Thread starter Lam giang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Lam giang

Guest
27/12/05
8
0
0
Hà Nội
Các bạn ơi, cho mình hỏi tý: Nếu DN của bạn đang SX sản phẩm nhưng thiếu NVL (so với dự toán hoặc trường hợp trong kho không còn NVL), vậy có được xuất âm không? Nếu có sẽ hạch toán thế nào? Làm ơn giúp mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Không thể xuất âm được bạn à! Bạn hãy xem lại bạn lấy từ nguồn nào để xuất thì sẽ giải quyết được vấn đề. Ví dụ mượn NVL của đơn vị nào đó, hay mua chịu, .... Từ đó bạn sẽ có cách hạch toán phù hợp.:0frown:

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Bạn cũng có thể nhập trước NVL. Chỉ cần phiếu xuất kho của công ty cung cấp cho công ty bạn thôi. Và hạch toán bình thường

L

Lam giang

Guest
27/12/05
8
0
0
Hà Nội
Theo mình được biết, vẫn được phép xuất âm để không làm gián đoạn quá trình sản xuất (hay tạo sự linhđộng trong quá trình sản xuất), nhưng hiònh như có sự hạn chế nào đó mà mình không rõ, và mình cũng không biết phải hạch toán như thế nào trong trường hợp này. Ai đã gặp tình huống tương tự làm ơn cho mình câu trả lời với nhé! Thanks!

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
Mình chỉ cho bạn rồi đó.
Hồi đó công ty mình cũng thế. Nhưng mình viết một cái phiếu nhập kho ( mặt hàng cần xuất) vào thời điểm đó.Sau này khi đặt hàng và có HĐ thì mình trừ lại. Và hạch toán bình thường như có HĐ.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Lam giang nói:
Theo mình được biết, vẫn được phép xuất âm để không làm gián đoạn quá trình sản xuất (hay tạo sự linhđộng trong quá trình sản xuất), nhưng hiònh như có sự hạn chế nào đó mà mình không rõ, và mình cũng không biết phải hạch toán như thế nào trong trường hợp này. Ai đã gặp tình huống tương tự làm ơn cho mình câu trả lời với nhé! Thanks!
Vậy trên thực tế bạn lấy NVL ở đâu để xuất cho các phân xưởng sản xuất?:biggrin:

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Đồng ý ! Không thể xuất âm.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
NVL cũng giống như tiền mặt vậy. Không có thì lấy gì xuất. Chẳng bao giờ lại có chuyện xuất âm NVL cả, trừ phi bạn làm không đúng. Mà đã làm không đúng thì cẩn thận với cán bộ thuế đấy.

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Nguyễn Bình nói:
NVL cũng giống như tiền mặt vậy. Không có thì lấy gì xuất. Chẳng bao giờ lại có chuyện xuất âm NVL cả, trừ phi bạn làm không đúng.
Đúng thế, làm gì có chuyện xuất âm NVL. Có thể bạn bị rơi vào trường hợp là NVL xuất dùng nhưng thủ tục nhập kho thì lại làm sau. Để tránh tình trạng này, bạn yêu cầu bộ phận nhập xuất NVL phải thực hiện đúng thủ tục trình tự

R

Roman

Guest
28/12/05
5
0
0
HN-HCMC
Xuất âm được NVL đấy, có điều chỉ có ở trên PMKT thôi. Bạn cứ thử dùng phần mềm của ESOFT đi nhé
He he. Cheers

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Dù làm phần mềm kế toán hay làm bằng tay thì Nguyên VL không thể xuất âm, việc xuất âm thì chỉ khẳng định một điều trong quá trình thực hiện bạn không quản lý NVL hoặc quản lý yếu kém, hoặc làm gian dối thôi.
Nếu gặp trường hợp này bạn sẽ được các bác thuế chăm sóc đến nơi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To: Lamgiang
Nếu NVL thiếu so với dự toán, bạn mua bổ sung NVL để tiếp tục SX chứ ? Nếu không có vật liệu cũng không thể SX được .
Còn nếu thực tế trong kho không còn vật liệu và thẻ kho vật liệu cũng không còn thì phải mua để nhập kho thì mới có lượng xuất chứ. Xuất âm là tối kỵ ,không nên tự làm khó mình trong những tình huống rất dể giải quyết như vậy.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Lam giang nói:
Các bạn ơi, cho mình hỏi tý: Nếu DN của bạn đang SX sản phẩm nhưng thiếu NVL (so với dự toán hoặc trường hợp trong kho không còn NVL), vậy có được xuất âm không? Nếu có sẽ hạch toán thế nào? Làm ơn giúp mình với nhé!

Kho không còn thì lấy gì mà xuất?:biggrin:

H

hdqt

Guest
27/2/08
33
0
0
Ha noi
kế toán k thể xuất âm NVL đc đâu bạn a khi đó bạn nhìn sổ chi tiết, bảng kê xuất NVL mà xem kỳ lắm nếu Cty bạn chưa kịp mua NVL để tiếp tục cho quá trình sản xuất mà ở trong tháng thì đơn giản đúng k còn nếu chuyển sang tháng sau thì bạn coi như hàng về trước đi và tạm nhập đến khi có chứng tư thì điều chỉnh khi đó trên sổ sách của kế toán lúc nào cũng đẹp, k bao giờ bị âm cả

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA