Địa chỉ trụ sở 1 nơi địa điểm giao dịch 1 nẻo có phải ĐK với thuế không?

• Thread starter ntxuan
  • Ngày gửi
N

ntxuan

Sơ cấp
5/3/10
14
0
0
ha noi
Chào các ban,
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi với. Công ty mình đăng ký trụ sở với Sở KHĐT HN tại địa chỉ nhà Anh Giám đốc nhưng trên thực tế Công ty mình lại giao dịch và làm việc tại 1 địa điểm khác. Vậy Công ty mìh có phải đăng ký với Chi cục thuế địa điểm giao dịch này theo mẫu 08MST không ạ.
:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dungthue

Sơ cấp
19/3/11
19
0
1
34
Linh dam
không cần đăng kí lại đâu.chỉ cần khi xuất hóa dơn hay làm hợp đồng bạn ghi địa chỉ là nhà giám đốc là được.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các ban,
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi với. Công ty mình đăng ký trụ sở với Sở KHĐT HN tại địa chỉ nhà Anh Giám đốc nhưng trên thực tế Công ty mình lại giao dịch và làm việc tại 1 địa điểm khác. Vậy Công ty mìh có phải đăng ký với Chi cục thuế địa điểm giao dịch này theo mẫu 08MST không ạ.

Chào bạn,
Thực tế mình gặp nhiều trường hợp giống như bạn lắm & họ cũng chẳng đăng ký gì cả.
Nhưng theo đúng qui định thì bạn cần đăng ký bổ sung địa điểm giao dịch này trong giấy phép kinh doanh & kê khai bổ sung thuế môn bài với cơ quan thuế. Nếu không khi bị cơ quan quản lý Nhà nước phát hiện ra thì sẽ có nhiều rắc rối kèm theo đó.
Bạn nên trình bày ý kiến của mình cho anh Giám đốc để anh ấy quyết định nhé.
Good luck

ktts

ktts

Guest
14/1/08
55
0
0
39
Hà Nội
Chào các ban,
Có. Bạn ko cần thay đổi hay đăng ký thêm trên ĐKKD nhưng bạn nên đăng ký với cơ quan thuế địa chỉ giao dịch ( theo mẫu 08). Nếu đăng ký đó là VP giao dịch thì bạn ko phải nộp thuế môn bài cho cái VP đó. Nếu đăng ký đó là địa điểm kinh doanh của cty thì ngoài thuế môn bài của cty thì bạn phải nộp thêm thuế môn bài của cái địa điểm kinh doanh đó. Khi bạn đăng ký với cơ quan thuế rồi thì bạn có thể treo biển VP giao dịch và tất cả các chi phí phát sinh mà ghi địa chỉ ở đó bạn vẫn được tính là chi phí hợp lý bình thường mà ko bị cơ quan thuế phạt. Đây là kinh nghiệm thực tế của cty mình đã được cán bộ thuế tư vấn, mình đưa ra để bạn tham khảo

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Có. Bạn ko cần thay đổi hay đăng ký thêm trên ĐKKD nhưng bạn nên đăng ký với cơ quan thuế địa chỉ giao dịch ( theo mẫu 08). Nếu đăng ký đó là VP giao dịch thì bạn ko phải nộp thuế môn bài cho cái VP đó. Nếu đăng ký đó là địa điểm kinh doanh của cty thì ngoài thuế môn bài của cty thì bạn phải nộp thêm thuế môn bài của cái địa điểm kinh doanh đó. Khi bạn đăng ký với cơ quan thuế rồi thì bạn có thể treo biển VP giao dịch và tất cả các chi phí phát sinh mà ghi địa chỉ ở đó bạn vẫn được tính là chi phí hợp lý bình thường mà ko bị cơ quan thuế phạt. Đây là kinh nghiệm thực tế của cty mình đã được cán bộ thuế tư vấn, mình đưa ra để bạn tham khảo
Hiện tại cty em cũng đang thuê bên ngoài hoạt động mà trên giấy phép em là địa chỉ trong khu CN, còn chỗ thuê để giao dịch là ngoài khu CN, chỗ thuê xuất HD không biết chi phí này có hợp lý và khai VAT?

Sửa lần cuối:
N

ntxuan

Sơ cấp
5/3/10
14
0
0
ha noi

Các bạn ơi có 1 vấn đề như thế này:

Khi mở Công ty Anh Giám đốc định đăng ký trụ sở tại nơi mà địa chỉ bên mình đang giao dịch và làm việc nhưng vì địa chỉ này bên thuế không đồng ý vì là khu chung cư (Hasinco) nên Giám đốc mới đăng ký trụ sở nhà anh ý. Vậy nếu bây giờ bên mình đăng ký địa chỉ giao dịch với thuế liệu chi cục thuế có đồng ý địa chỉ tại khu chung cư này không các bạn. Mình đang băn khoăn quá.
Cám ơn các bạn nhiều!

H

Hoa beo

Sơ cấp
19/10/10
20
0
0
Hà Nội
Tình hình bên công ty mình cũng vậy, địa điểm trên đăng ký kinh doanh 1 nơi nhưng hoạt động lại ở 1 nơi khác, bây giờ lại chuyển sang chỗ mới tiếp. Sếp mình bảo làm công văn gửi lên thuế nhưng mình ko biết là phải làm công văn như thế nào, anh chị nào có mẫu gửi giúp mình với. mail mình là tranthuhoa2412@gmail.com. Thankks anh chị nhiều.

L

linhchikt

Guest
22/4/11
11
0
0
hanoi

Chào bạn!
Bên mình cũng đang cần đăng ký địa chỉ giao dịch với cơ quan thuế. Vậy theo bạn, làm theo mẫu 08 thì mình cho vào chỉ tiêu nào? bạn có thể cho mình biết được ko?
Thanks.

T

thanhhoaf01

Sơ cấp
16/1/11
3
0
1
Hà Nội
Ôi mình cũng có vấn đề liên quan tới cái này muốn hỏi mọi người. Công ty mình mới thành lập T11/2010 có đăng ký trong giấy ĐKKD địa chỉ trụ sở chính ở Hoàng Mai và có đăng ký địa điểm KD ở Mễ Trì. T3/2011 này cty mình đổi địa điểm KD xuống Hà Đông vì vậy có thay đổi địa điểm KD trong GPKD đổi từ Mễ Trì thành Hà Đông (trụ sở chính vẫn ở Hoàng Mai, không thay đổi j chỉ thay đổi mỗi địa điểm kinh doanh). Vấn đề là ở chỗ : Trong Tờ ĐKKD đầu tiên thì cái địa điểm kinh doanh ko có mã địa điểm kinh doanh nên mình chỉ làm các loại tờ khai và nộp theo địa chỉ của trụ sở chính ở Hoàng Mai, còn tờ ĐKKD mới thay đổi này thì lại thấy có thêm cái dòng " Mã địa điểm kinh doanh : 0105000550 - 002". Hix mình không biết là phải làm gì khi có thêm cái mã số này. Có phải nộp các loại tờ khai hàng tháng, hàng quý ở chi cục thuế Hà Đông này không? Mọi người giúp với!

H

hai Nam Nhung

Guest
1/4/10
15
1
1
Hà Tĩnh
Chào bạn!
Bên mình cũng đang cần đăng ký địa chỉ giao dịch với cơ quan thuế. Vậy theo bạn, làm theo mẫu 08 thì mình cho vào chỉ tiêu nào? bạn có thể cho mình biết được ko?
Thanks.
bạn làm mẫu 08 thay đổi ở chỉ tiêu số 4 - Thay đổi địa điểm nhận thông báo thuế. Như thế mọi thông báo của thuế sẽ chuyển về địa điểm mà cty bạn đang giao dịch. Bên mình cũng làm như vậy

Ôi mình cũng có vấn đề liên quan tới cái này muốn hỏi mọi người. Công ty mình mới thành lập T11/2010 có đăng ký trong giấy ĐKKD địa chỉ trụ sở chính ở Hoàng Mai và có đăng ký địa điểm KD ở Mễ Trì. T3/2011 này cty mình đổi địa điểm KD xuống Hà Đông vì vậy có thay đổi địa điểm KD trong GPKD đổi từ Mễ Trì thành Hà Đông (trụ sở chính vẫn ở Hoàng Mai, không thay đổi j chỉ thay đổi mỗi địa điểm kinh doanh). Vấn đề là ở chỗ : Trong Tờ ĐKKD đầu tiên thì cái địa điểm kinh doanh ko có mã địa điểm kinh doanh nên mình chỉ làm các loại tờ khai và nộp theo địa chỉ của trụ sở chính ở Hoàng Mai, còn tờ ĐKKD mới thay đổi này thì lại thấy có thêm cái dòng " Mã địa điểm kinh doanh : 0105000550 - 002". Hix mình không biết là phải làm gì khi có thêm cái mã số này. Có phải nộp các loại tờ khai hàng tháng, hàng quý ở chi cục thuế Hà Đông này không? Mọi người giúp với!

Mình nghĩ là có cái mã địa điểm kinh doanh để tiện theo dõi thôi. còn các loại tờ khai bạn vẫn nộp ở CCT Hoàng Mai như lúc trc.

Sửa lần cuối:
N

nguoidepbatu1484

Guest
3/3/11
1
0
1
Ha Noi
Chào cả nhà!

Mình đang có vướng mắc rất mong được mọi người chỉ bảo giúp.
Trong đăng ký kinh doanh của Công ty mình thì địa chỉ trụ sở ở Thanh Xuân, địa điểm kinh doanh ở Đống Đa. Mình làm thẻ Metro Phạm Văn Đồng, thì người ta lấy địa chỉ theo địa điểm kinh doanh (Vì Metro quản lý theo vùng). Thế nên khi mua hàng trong Metro thì Hóa đơn giá trị gia tăng ghi theo địa chỉ và mã số địa điểm kinh doanh. Minh đang rất băn khoan không biết những hóa đơn đó Công ty mình có được kê thuế không. Mấy tháng nay có hóa đơn nhưng mình không dám kê thuế vào tờ khai thuế hàng tháng.
Mong được cả nhà gỡ rối giúp mình với.

hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội
Ðề: Địa chỉ trụ sở 1 nơi địa điểm giao dịch 1 nẻo có phải ĐK với thuế không?

Chào bạn,
Thực tế mình gặp nhiều trường hợp giống như bạn lắm & họ cũng chẳng đăng ký gì cả.
Nhưng theo đúng qui định thì bạn cần đăng ký bổ sung địa điểm giao dịch này trong giấy phép kinh doanh & kê khai bổ sung thuế môn bài với cơ quan thuế. Nếu không khi bị cơ quan quản lý Nhà nước phát hiện ra thì sẽ có nhiều rắc rối kèm theo đó.
Bạn nên trình bày ý kiến của mình cho anh Giám đốc để anh ấy quyết định nhé.
Good luck
Anh TheHoang cho em hỏi bên em cũng đang gặp trường hợp thế này nhưng bên em đang làm thông báo phát hành hoá đơn mà cán bộ quản lý thuế cứ gây khó dễ vì trụ sở đăng kí trên đăng kí kinh doanh giờ ko còn hoạt động ở đấy và cũng ko có biển hiệu gì. Họ cứ đòi bên em phải chuyển về chỗ nơi em hoạt động vẫn cùng 1 quận nhưng khác phường. Anh cho e hỏi công văn về trụ sở 1 nơi và hoạt động 1 nơi là công văn nào với ah

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Anh TheHoang cho em hỏi bên em cũng đang gặp trường hợp thế này nhưng bên em đang làm thông báo phát hành hoá đơn mà cán bộ quản lý thuế cứ gây khó dễ vì trụ sở đăng kí trên đăng kí kinh doanh giờ ko còn hoạt động ở đấy và cũng ko có biển hiệu gì. Họ cứ đòi bên em phải chuyển về chỗ nơi em hoạt động vẫn cùng 1 quận nhưng khác phường. Anh cho e hỏi công văn về trụ sở 1 nơi và hoạt động 1 nơi là công văn nào với ah
Theo qui định thì bạn đăng ký kinh doanh ở đâu thì phải thực hiện việc kinh doanh tại đó. Còn bạn hỏi công văn về trụ sở 1 nơi và hoạt động 1 nơi là thế nào mình không hiểu?

hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội

Chào bạn,

Theo qui định thì bạn đăng ký kinh doanh ở đâu thì phải thực hiện việc kinh doanh tại đó. Còn bạn hỏi công văn về trụ sở 1 nơi và hoạt động 1 nơi là thế nào mình không hiểu?
Ah ý em hỏi là công văn về việc đăng kí kinh doanh ở đâu thì phải thực hiện việc kinh doanh ở đó là công văn nào ah. E đọc mấy công văn nhưng thấy khó hiểu quá. Chỗ thì có ghi là mở thêm được văn phòng giao dịch nhưng nếu ko phát sinh doanh thu thì ko phải nộp thuế môn bài. Như ở công ty em thì chỗ thuê giờ là kinh doanh luôn ở đây nhưng hoá đơn chứng từ vẫn viết về địa chỉ là trên đăng kí kinh doanh. Giờ em làm như thế nào để hợp lý ah. Mà e cũng đã có quà cho cán bộ quản lý thuế rồi nh vẫn gây khó dễ ko muốn để bên em phát hành hoá đơn

N

Nguyễn Mùi kt5

Guest
10/12/15
4
1
1
32
Cho mình hỏi,
Bên cty mình trụ sở ở tân phú, nhưng văn phòng giao dịch ở Q.10 hôm trước mình có làm mẫu 08 thay đổi địa chỉ nhận thông báo của cơ quan thuế gửi về cty, nhưng bên cơ quan thuế họ nói giờ không nhận mẫu 08 nữa, về làm văn bản để nộp, vậy ai có cái mẫu văn bản đó không cho mình xin với :(:(:(:(

Y

Yuuko

Guest
15/6/17
1
0
1
28
anh/chị hướng dẫn cụ thể cách viết nộp tờ khai theo mẫu 08 để đăng kí địa chỉ kinh doanh (khác với trụ sở chính) là văn phòng giao dịch (để khỏi phải nộp thuế môn bài) được k ạ. Em cảm ơn ạ :)

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
anh/chị hướng dẫn cụ thể cách viết nộp tờ khai theo mẫu 08 để đăng kí địa chỉ kinh doanh (khác với trụ sở chính) là văn phòng giao dịch (để khỏi phải nộp thuế môn bài) được k ạ. Em cảm ơn ạ :)
Có cách lách cả thuế môn bài của địa điểm kinh doanh cơ ah bạn? Nghĩa vụ thuế với nhà nước, 1 triệu/1 năm, bạn cố gắng nộp đi, sau bị phạt chắc gấp chục lần đấy.
Nếu bạn muốn địa chỉ nhận thông báo thuế ở 1 địa chỉ khác (nhà sếp hay địa điểm nào đó bên bạn làm việc) mà không phải địa chỉ trụ sở chính thì bạn làm phụ lục II-1 theo Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT nộp lên Sở kế hoạch và đầu tư, ở phần Thông tin đăng ký thuế (nộp qua mạng, ko mất phí).
Còn 1 khi đã là địa điểm kinh doanh (hay văn phòng giao dịch theo cách gọi của bạn) thì phải đóng môn bài là bắt buộc rồi

T

trang_km_hd

Guest
23/8/17
5
0
1
28
cho e hỏi với ạ. e đọc thấy bảo văn phòng gd cũng phải nộp thuế môn bài mà c

T

trang_km_hd

Guest
23/8/17
5
0
1
28
Có cách lách cả thuế môn bài của địa điểm kinh doanh cơ ah bạn? Nghĩa vụ thuế với nhà nước, 1 triệu/1 năm, bạn cố gắng nộp đi, sau bị phạt chắc gấp chục lần đấy.
Nếu bạn muốn địa chỉ nhận thông báo thuế ở 1 địa chỉ khác (nhà sếp hay địa điểm nào đó bên bạn làm việc) mà không phải địa chỉ trụ sở chính thì bạn làm phụ lục II-1 theo Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT nộp lên Sở kế hoạch và đầu tư, ở phần Thông tin đăng ký thuế (nộp qua mạng, ko mất phí).
Còn 1 khi đã là địa điểm kinh doanh (hay văn phòng giao dịch theo cách gọi của bạn) thì phải đóng môn bài là bắt buộc rồi
e lên thuế hỏi họ bảo e là đăng ký với sở kế hoạch và đầu tư về địa điểm đang ngồi lv, thay đổi thông tin nhận tbao thuế về đó luôn. trong khi cty e thuê chỉ có 2 năm thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA