Bàn giao TS của Ban điều hành dự án TW cho dự án địa phương

• Thread starter hoangngoc612
  • Ngày gửi
H

hoangngoc612

Guest
29/12/05
13
0
0
40
ha noi
Chào các bạn
các bạn cho mình hỏi
Khi một dự án TƯ về giáo dục , mua sắm trang thiết bị hoạt động cho dự án địa phương.
Khi mua xong, bình thuong thì DÁ TW hạch toán tăng tài sản cố định vào bảng kế toán của mình, tuy nhiên nếu như thế thì nhiều quá, DÁ TƯ sẽ ko quản lý đc hết, vậy liệu DÁ TƯ có làm đc 1 biên bản bàn giao thiết bị cho DÁ địa phương, và DÁ địa phương sẽ quản lý tài sản đó và hạch toán tăng TS vào bản KT của chính họ. Vậy như thế có đúng luật ko:? và căn cứ vào QĐ , công văn nào? và có ai có mẫu biên bản bàn giao không? thanks kìu nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangngoc612 nói:
Chào các bạn
các bạn cho mình hỏi
Khi một dự án TƯ về giáo dục , mua sắm trang thiết bị hoạt động cho dự án địa phương.
Khi mua xong, bình thuong thì DÁ TW hạch toán tăng tài sản cố định vào bảng kế toán của mình, tuy nhiên nếu như thế thì nhiều quá, DÁ TƯ sẽ ko quản lý đc hết, vậy liệu DÁ TƯ có làm đc 1 biên bản bàn giao thiết bị cho DÁ địa phương, và DÁ địa phương sẽ quản lý tài sản đó và hạch toán tăng TS vào bản KT của chính họ. Vậy như thế có đúng luật ko:? và căn cứ vào QĐ , công văn nào? và có ai có mẫu biên bản bàn giao không? thanks kìu nhìu
Việc chuyển tài sản từ dự án TW và địa phương theo cơ cấu dự án là hoàn toàn thực hiện được vì căn cứ thoả thuận dự án đã được ký kết gữa 2 bên GĐ dự án hoàn toàn có quyền này. Còn qui định của nhà nước VN thì căn cứ TT 70 cho phép thực hiện theo qui định văn bản thoả thuận. Như vậy tổng kết lại thì chúng ta hoàn toàn có quyền điều động tài sản.
Mẫu bàn giao tài sản bạn có lấy mẫu theo quyết định 999 của Bộ tài chính.
Riêng việc hạch toán tài sản thì bạn phải phụ thuộc vào cơ chế tài chính có phân cấp cho địa phương hay không. Tức là dự án địa phương có hạch toán độc lập không. Nếu có thì số tài sản này có thể chuyển địa phương hạch toán quản lý. nếu không thì phải tập hợp tại dự án TW.
Còn một điều cuối cùng phải tính đến trong trường hợp nếu dự án của bạn là dự án không hoàn lại thì số tài sản này sẽ được chuyển giao cho Việt nam hay đối tác sẽ thu hồi rồi chuyển giao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA