Kế toán tại trường mầm non Tư thục

• Thread starter KimHieuVu
  • Ngày gửi
K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Mình mới làm Kế toán cho Trường mầm non dân lập. Cả nhà cho hỏi kế toán thuế tại trường mầm non có khác kế toán cho Doanh nghiệp kg? Mình biết lĩnh vực Giao dục, đào tạo kg chịu thuế GTGT và thuế suất Thuế TNDN là 10%. Vây hàng tháng, hàng quý có phải nôp các loại tờ khai như DN kg? và hình thức hạch toán kế toán có gì khác không? hóa đơn sử dụng thì sao? mong cả nhà giúp đỡ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bengoisao

Sơ cấp
9/4/11
7
1
1
39
HỒ CHÍ MINH
Sao mà làm kế toán cho trường mầm non cứ như làm cho công ty ngoài hoang đảo ghê các bạn ơi. Không một ai có ở đây để giúp mình cả. Help me....

• Like
Reactions: Kẹo đắng oo
V

vitxiemcolun

Trung cấp
19/8/08
52
3
6
46
TP.HCM
Nó cũng giống như các loại hình doanh nghiệp khác, cũng phải nộp báo cáo hàng tháng, khai báo thuế giống như doanh nghiệp. nhưng hiện nó được đóng thuế TNDN ưu đãi 10% trong suốt thời gian hoạt động. mình cũng đang làm cho một trường tư thục nhưng giờ có phần thu cơ sở vật chất đầu năm sếp mình nói là chịu thuế gtgt 10% và vì vậy thì thuế gtgt đầu vào cho đấu từ sữa chữa trường học, đầu tư xây trường cũng sẽ được khấu trừ, nếu khấu trừ không hết thì được hoàn thuế. mình không nắm chắc về việc này lục hết mấy thông tư hướng dẫn mà mình biết cũng không thấy luôn. hỏi cơ quan thuế cả tuần rồi mà chưa thấy trả lời. nên mình đang treo phần tiền học sinh đóng csvc đầu năm chưa xuất hóa đơn nữa. đúng như bengoisao nói đó. giống như ở đảo vậy đó. nhà trường tự bơi.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Kế toán trường tư thục hoạt động như doanh nghiệp vừa và nhỏ, theo QĐ 48, bạn có thể tham khảo Thông tư 140/2007/TT-BTC hướng dẫn chế độ kế toán ngoài công lập để biết thêm

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Mình mới làm Kế toán cho Trường mầm non dân lập. Cả nhà cho hỏi kế toán thuế tại trường mầm non có khác kế toán cho Doanh nghiệp kg? Mình biết lĩnh vực Giao dục, đào tạo kg chịu thuế GTGT và thuế suất Thuế TNDN là 10%. Vây hàng tháng, hàng quý có phải nôp các loại tờ khai như DN kg? và hình thức hạch toán kế toán có gì khác không? hóa đơn sử dụng thì sao? mong cả nhà giúp đỡ

chào bạn, mình cũng đang làm trong 1 nhà trường tư thục. Chế độ hạch toán kế toán áp dụng theo quyết định 48/2006 của BTC nhé
Báo cáo thuế GTGT hàng tháng ko được khấu trừ nhưng vẫn phải nộp báo cáo, ngoài gia các báo cáo quý, năm phải nộp đầy đủ. Hoá đơn giá trị gia tăng bên mình tự in. và bên mình có sử dụng PMKT. Về báo cáo sổ sách làm như các doanh nghiệp vừa và nhỏ chỉ duy nhất TK thuế GTGT bạn đưa vào TK chi phí nhé vì mình không được khấu trừ mà. thuế TNDN như bạn nói là 10%.
Bạn cần trao đổi gì thêm không?

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Mh cũng chuẩn bị làm kế toán cho 1 công ty tư nhân kinh doanh trong lĩnh vực giáo dục đào tạo ( Dạng Trung tâm Anh Ngữ). Cho mh hỏi là chứng từ sổ sách dùng đến là những loại chứng từ, sổ sách nào cho phù hợp,... Ai có kinh nghiệm làm rùi giúp mh với nha. Mh chưa hiểu lắm. Mh cám ơn nhiều!

R

rainsnow

Guest
21/11/11
2
2
0
35
Biên Hòa- Đồng Nai
ban Lan-vu-nu ơi!
Mình cũng đang làm kế toán tại một công ty chuyên kinh doanh bên lĩnh vực dịch vụ chăm sóc và giảng dạy trẻ ( vì vậy thực chất công ty mình làm cũng giống như một trường mầm non tư thục). Mình mới ra trường chưa có kinh nghiệm mà công ty chỉ có mỗi mình làm kế toán. Mình thực sự bối rối. Bạn có thể giúp mình không?.
- Mình không biết là hiện giờ mình nên làm những sổ sách nào để làm báo cáo cuối tháng, cũng như cách làm như thế nào?
- Những sổ sách gì cần làm để làm được báo cáo tài chính?(công ty mình áp dụng hình thức nhật ký chung)?
- Hiện tại công ty mình chưa tự in hóa đơn, chỉ thu học phí bằng phiếu thu thông thường mua sẵn, nên hàng tháng mình chỉ khai báo thuế gtgt đầu vào còn đầu ra thì không có, như vây có sai hok?,
-Trên phiếu thu thì học phí các bé bao gồm nhiều khoản như: học phí, tiền ăn, tiền đồ dùng, công ty mình đang chuẩn bị in hóa đơn hok biết in như thế nào cho đúng nhỉ? ( Vì theo mình tiềm hiểu thì học phí của các bé không phải chịu thuế,nhửng tiền ăn thì bị đánh thuế )
Bạn ơi giúp mình nhé.
Nếu được có thể cho mình xin email, hoặc số điện thoại để mình liên lạc nhờ bạn tư vấn giúp mình nhé!
cảm ơn bạn nhiều nhiều.

• Like
Reactions: maya12345
H

hi coi

Guest
23/9/11
1
1
0
phú thọ
Ðề: Kế toán tại trường mầm non Tư thục

Cho mình hỏi cong ty lấy hóa đơn đầu ra ở đâu với? có những cách nào để có được hóa đơn đầu ra cho trường tư thục để vào sổ sách? và tiền thu hoc phí của học sinh có tính thuế GTGT không? thuế thu nhập doanh nghiệp tính như thế nào?

Chào chị ạ! Em chưa làm công ty nào về hình thức giáo dục nên còn rất nhiều vấn đề cần thắc mắc nhờ chị giải đáp giúp en. Em làm ở trung tam anh ngữ. Và ở công ty chỉ có phiếu thu học phí của các bé chứ không hề có hóa đơn đầu ra? cho em hỏi hạch toán sao được ạ? và học phí các bé nộp vào có chịu thuế giá trị gia tăng không? bao nhiêu phần trăm và thuế thu nhập doanh nghiệp như thế nào ạ? cảm ơn chị nhiều ạ !

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: maya12345
T

thanhhaoquang

Trung cấp
21/1/10
73
1
0
39
hcm
Liên hê với tôi để được tư vấn và giải đáp

• Like
Reactions: Hoàn Vũ1002
H

hoamaiyb

Guest
9/11/12
1
2
0
Yên Bái
Ðề: Re: Kế toán tại trường mầm non Tư thục

Liên hê với tôi để được tư vấn và giải đáp

trước đây mình co shọc trung cấp kế toán nhưng sau mình lại theo học mầm non. hiện tại mình có mở một trường tư thục đi vào hoạt động được một năm rồi. nhưng mình chưa làm hồ sơ thủ tục kế toán theo quy định. vì bỏ kiến thức lâu quá nay mình muốn bạn chỉ giúp mình trình tự để mở sổ kế toán

P

phamdongvy

Guest
6/8/12
3
0
0
37
hạ long, quảng ninh.

Thực sự hữu ích, vì em cũng đang có một người bạn chuẩn bị thành lập công ty từ cơ sở mầm non của bạn ấy, nhờ em làm bên kế toán mà cũng uh ah đang loay hoay vì mù tịt thực sự... mỗi loại hình kinh doanh có một đặc thù hoạt động riêng, do đó hạch toán cũng đôi chỗ theo đặc thù...mong mỏi đọc được các góp ý của các anh chị đi trước trên diễn đàn như này...

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

Thực sự hữu ích, vì em cũng đang có một người bạn chuẩn bị thành lập công ty từ cơ sở mầm non của bạn ấy, nhờ em làm bên kế toán mà cũng uh ah đang loay hoay vì mù tịt thực sự... mỗi loại hình kinh doanh có một đặc thù hoạt động riêng, do đó hạch toán cũng đôi chỗ theo đặc thù...mong mỏi đọc được các góp ý của các anh chị đi trước trên diễn đàn như này...

bạn ơi từ năm ngoái tới giờ chắc bạn đã làm thành thạo rồi nhỉ, có gì giúp mình với đc ko. Cách hạch toán các nghiệp vụ phát sinh hàng ngày như thế nào, báo cáo hàng tháng ra sao, chị mình với nhé

T

tiêu thị hoàng yến

Guest
11/10/14
7
0
1
31
mình là sinh viên mới ra trường, được nhận vào làm kế toán cho nhà trẻ tư thục, mình không biết phải hạch toán các nghiệp vụ phát sinh hàng ngày ra sao, báo cáo thế nào, ......... ai rành về mảng này có thể giúp em được không, cho em xin mail tham khảo tieuthihoangyen92cm2gmail.com Tks cả nhà nhiều

ken1986

ken1986

Guest
11/2/15
1
0
1
37
minh cung moi vao lam truong mam non tu thuc cac ban co file so sach chung tu gi hay thi chi minh voi. cam on cac ban nhieu nha

V

Vân kế toán trường

Sơ cấp
8/7/20
1
1
1
39
Mình cũng đang chuẩn bị vào làm kế toán ở trường mn tư thục mà đang lơ ngơ rất mong đc sự giúp đỡ

• Like
Reactions: MINA
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Trường mầm non tư thục thì áp dụng chế độ kế toán giống như doanh nghiệp. Có thể lựa chọn theo
TT 200.2014.TT-BTC xem hướng dẫn tại đây <http://tuvan.webketoan.vn/cdkt-doanh-nghiep-tt-200-126/>
hay TT 133.2016.TT-BTC xem hướng dẫn tại đây <http://tuvan.webketoan.vn/che-do-ke-toan-dnnvv-tt133-149/>

Nếu trường đã hoạt động thì bạn cứ xem kế toán trước làm thế nào, bạn nghiên cứu làm theo. Vấn đề gì không rõ, đặt câu hỏi cụ thể, sẽ được hướng dẫn thêm.
Nếu trường mới thành lập thì bạn cần tham khảo các bước đăng ký kê khai thuế, và các thông tin ban đầu cho hệ thống kế toán. Tại Diễn đàn WKT cũng đã có khá nhiều bài viết liên quan. Sau đó thì tìm hiểu quy trình hoạt động của trường, xác định được đâu là doanh thu / chi phí, đâu là thu nhập khác CP khác, đâu là thu hộ / chi hộ,.... rồi áp dụng các hướng dẫn của chế độ kế toán.

Ngoài ra, dùng Google, mình thấy bài viết này ngắn gọn nhưng súc tích, các bạn có thể tham khảo thêm.

Thuynhiem

Thuynhiem

Sơ cấp
9/12/20
1
0
1
40
Mình cũng đang chuẩn bị vào làm kế toán ở trường mn tư thục mà đang lơ ngơ rất mong đc sự giúp đỡ
mình cũng chuẩn bị làm về mục này, bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm giúp mình không? cảm ơn bạn!

H

Haivan25

Sơ cấp
16/2/21
5
0
1
Trường mầm non tư thục thì áp dụng chế độ kế toán giống như doanh nghiệp. Có thể lựa chọn theo
TT 200.2014.TT-BTC xem hướng dẫn tại đây <http://tuvan.webketoan.vn/cdkt-doanh-nghiep-tt-200-126/>
hay TT 133.2016.TT-BTC xem hướng dẫn tại đây <http://tuvan.webketoan.vn/che-do-ke-toan-dnnvv-tt133-149/>

Nếu trường đã hoạt động thì bạn cứ xem kế toán trước làm thế nào, bạn nghiên cứu làm theo. Vấn đề gì không rõ, đặt câu hỏi cụ thể, sẽ được hướng dẫn thêm.
Nếu trường mới thành lập thì bạn cần tham khảo các bước đăng ký kê khai thuế, và các thông tin ban đầu cho hệ thống kế toán. Tại Diễn đàn WKT cũng đã có khá nhiều bài viết liên quan. Sau đó thì tìm hiểu quy trình hoạt động của trường, xác định được đâu là doanh thu / chi phí, đâu là thu nhập khác CP khác, đâu là thu hộ / chi hộ,.... rồi áp dụng các hướng dẫn của chế độ kế toán.

Ngoài ra, dùng Google, mình thấy bài viết này ngắn gọn nhưng súc tích, các bạn có thể tham khảo thêm.
View attachment 30305View attachment 30305View attachment 30305
Cho e hỏi là những khoản nào đưa vào giá vốn ạ. Tiền thu đầu năm hạch toán thế nào ạ. E chưa có kinh nghiệm làm kế toán trường mầm non. Chỉ e với. E xin cảm ơn. Email của e là mayngoc7761025@gmail.com.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA