ủy nhiệm chi

• Thread starter pekoy
  • Ngày gửi
P

pekoy

Guest
21/3/10
3
0
0
34
hà nội
khi lập UNC để chuyển khoản thanh toán tiền mua hàng thì mình đk như thế nào ạ? Theo mình, thì chỉ ghi N 331/ C 112.
Nhưng có ý kiến cho rằng cần cho qua TK 113.
Mong mọi ng cho ý kiến giúp mình

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranngocxuan

Trung cấp
31/12/08
53
0
6
Vĩnh Phúc
khi lập UNC để chuyển khoản thanh toán tiền mua hàng thì mình đk như thế nào ạ? Theo mình, thì chỉ ghi N 331/ C 112.

Bạn chỉ cần ghi Nợ 331/ Có 112 là được

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm
mình cũng có thắc mắc giống bạn j đó,nhờ cả nhà giải thích jum mình ln nha!mình mới vô làm kế toán chưa có kinh nghiệm j hết,(cũng dùng UNC gởi trả tiền thanh toán cho khách hàng)thấy c làm kế toán củ đk: nợ:642/có 112 :k biết z có đúng kh cả nhà???

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
mình cũng có thắc mắc giống bạn j đó,nhờ cả nhà giải thích jum mình ln nha!mình mới vô làm kế toán chưa có kinh nghiệm j hết,(cũng dùng UNC gởi trả tiền thanh toán cho khách hàng)thấy c làm kế toán củ đk: nợ:642/có 112 :k biết z có đúng kh cả nhà???
Thường thì hoạch toán UNC trả tiền mua hàng.
N331 (nợ phải trả)
N642 (phí chuyển tiền)
C112.

T

tramtruong

Sơ cấp
25/12/09
13
0
0
Hà Nội
Theo mình thì bạn nên hạch toán qua 112 luôn, để tránh rườm rà, tài khoản 113 chỉ là tài khoản trung gian thôi mà

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm
Thường thì hoạch toán UNC trả tiền mua hàng.
N331 (nợ phải trả)
N642 (phí chuyển tiền)
C112.

z số tiền phải trả cho người bán không hạch toán vào cp của cty sao ạ!!

C

Choconoo

Guest
15/5/08
3
0
1
36
Can Tho
Khi lap UNC :- N331:NPT
- N635: Phi chuyen tien
C112: Tong tien tra
Khi phan bo khoan no phai tra vao CP
N642,641,...(CP can phan bo)
N133: If co
C331:Tong NPT
Thân chào.

N

nhocbaby

Sơ cấp
24/1/10
11
0
1
33
DH Thủy Lợi-Hà Nội
sao lại ko, thế nó có cái 331 để làm j hả bạn.

Theo mình nghĩ lập ủy nhiệm chi chẳng phải định khoản gì cả. Khi có giấy báo có , giấy báo nợ của ngân hàng khi đấy mới định khoản.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Theo mình nghĩ lập ủy nhiệm chi chẳng phải định khoản gì cả. Khi có giấy báo có , giấy báo nợ của ngân hàng khi đấy mới định khoản.
Thời điểm lập ủy nhiệm chi gửi ra ngân hàng là hạch tóan đựơc rồi đấy vì khi đó đã có giấy báo nợ của ngân hàng rồi, không cần phải đợi đến cuối tháng mới ra ngân hàng lấy về định khỏan đâu

N

nhocbaby

Sơ cấp
24/1/10
11
0
1
33
DH Thủy Lợi-Hà Nội
Thời điểm lập ủy nhiệm chi gửi ra ngân hàng là hạch tóan đựơc rồi đấy vì khi đó đã có giấy báo nợ của ngân hàng rồi, không cần phải đợi đến cuối tháng mới ra ngân hàng lấy về định khỏan đâu
Lập uỷ nhiệm chi sao đã giấy báo nợ của ngân hàng được, ngân hàng lấy cái gì làm căn cứ mà đã chi, khi có uỷ nhiệm chi ngân hàng mới chi và gửi giấy báo nợ cho doanh nghiệp. Doanh nghiệp theo giấy báo nợ mà hạch toán.
Theo như bạn nói thì bạn hạch toán ngay khi lập uỷ nhiệm chi, vậy nếu uỷ nhiệm chi không đúng, ngân hàng trả về thì khi đấy lại hạch toán ngược lại ak?
Nghiệp vụ chưa xảy ra mà đã hạch toán rồi ak?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
bạn nên rõ khái niệm là lập uỷ nhiệm chi có nghĩa là lập UNC đem ra NH để thanh toán nhé, (nếu không đem ra NH thanh toán vậy lập UNC làm gì?)
khi lập UNC ra ngân hàng, nguyên tắc ngân hàng phải hạch toán ngay trong ngày cho khách hàng, nếu bạn có thời gian đợi thì họ sẽ hạch toán ngay và đóng ngay cái dấu BÁO NỢ lên uỷ nhiệm chi đó (về lấy UNC ra kiểm tra lại đi nhé), vậy thì khi đó hạch toán được chưa bạn hay là phải đơi tới cuối tháng NH phát cho giấy báo Nợ mới định khoản (vậy có đúng không khi kế toán phải đk khi có NVKT phát sinh)
trường hợp bạn nói lỡ UNC bị sai, NH trả về thì nguyên tắc vẫn phải đinh khoản ngược lại nhé (tăng lại 112) nhé, cuối tháng số phát sinh tăng, giảm số dư trên sổ phụ ngân hàng phải bằng đúng với số phát sinh tăng, giảm và số dư TK 112 ở doanh nghiệp nhé.
còn nếu không chính xác với NH, chỉ cần đúng số dư cuối thôi thì theo tôi nghị khỏi cần lấy sổ phụ để đối chiếu làm gì cho mệt

Sửa lần cuối:
L

lonvangcuame

Guest
13/3/08
19
0
0
Tây Hồ - Hà Nội
bạn nên rõ khái niệm là lập uỷ nhiệm chi có nghĩa là lập UNC đem ra NH để thanh toán nhé, (nếu không đem ra NH thanh toán vậy lập UNC làm gì?)
khi lập UNC ra ngân hàng, nguyên tắc ngân hàng phải hạch toán ngay trong ngày cho khách hàng, nếu bạn có thời gian đợi thì họ sẽ hạch toán ngay và đóng ngay cái dấu BÁO NỢ lên uỷ nhiệm chi đó (về lấy UNC ra kiểm tra lại đi nhé), vậy thì khi đó hạch toán được chưa bạn hay là phải đơi tới cuối tháng NH phát cho giấy báo Nợ mới định khoản (vậy có đúng không khi kế toán phải đk khi có NVKT phát sinh)
trường hợp bạn nói lỡ UNC bị sai, NH trả về thì nguyên tắc vẫn phải đinh khoản ngược lại nhé (tăng lại 112) nhé, cuối tháng số phát sinh tăng, giảm số dư trên sổ phụ ngân hàng phải bằng đúng với số phát sinh tăng, giảm và số dư TK 112 ở doanh nghiệp nhé.
còn nếu không chính xác với NH, chỉ cần đúng số dư cuối thôi thì theo tôi nghị khỏi cần lấy sổ phụ để đối chiếu làm gì cho mệt

Mình đồng ý với ý kiến của SAA. Phương châm của kế toán trưởng bên mình là không phụ thuộc vào ngân hàng. Khi UNC đã được lập và có chữ ký đầy đủ của KTT và GĐ, kế toán có thể hạch toán.

L

lhphuong5

Sơ cấp
27/4/11
9
0
0
36
Tien Giang
Không hiểu lắm câu hỏi của bạn. Nhưng nếu bạn có tài khoản tại ngân hàng thì bạn mới lập quỹ nhiệm chi (tài khoản > ủy nhiệm chi), chi trả cho đối tác thôi, khi chi thì chi qua 112 thôi. không qua tài khoản 113 đâu. Chút ý kiến của mình.:pepsi:

M

Mr Killer

Trung cấp
30/10/08
82
1
8
Hà Nội

642 là do ngân hàng thu phí đấy!

L

ly88

Guest
19/5/11
14
0
0
35
Bình Dương
Ặc
Mình thì thường hạch toán như thế này:
mình ko hạch toán qua TK 113 mà hạch toán thẳng luôn:
Nợ 331/Có 112: Chi tiết KH
Phí ngân hàng thì đưa trực tiếp: Nợ 6425,1331/Có 112
Goodluck!

C

cuulonghd

Guest
26/5/11
2
0
0
Hải Dương
Khi UNC tra tien cho khach hàng minh hach toan luon :N331/C112 ma khong qua buoc trung gian N 113.
Con khi chuyển tiền nhầm, khách hàng khong nham duoc tien moi dinh khoan: N113/C112

L

luuthithoa

Guest
10/4/11
11
0
0
Thanh Hoá
[/QUO
Khi thanh toán tiền mua hàng bằng chuyển khoản thì bạn chỉ cần ghi
Nợ 331
có 112
Nhưng đồng thời khi chuyển khoản sẽ có phí chuyển tiền, phí chuyển tiền sẽ có phí nếu bạn bóc thuế thì cho vào báo cáo thuế hàng tháng còn nếu không thì cộng cả thuế bạn định khoản là
Nợ 642
có 112
Nhưng thực tế thì thường hạch toán luôn vào chi phí kinh doanh chứ không bóc thuế ra
thân!

H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong
Mình thấy hạch toán như bạn SAA là đúng rồi, bên mình mỗi lần đi chuyển tiền ngồi đợi 1 lúc ngân hàng chuyển tiền xong cầm 1 liên có đầy đủ chữ ký và dấu của ngân hàng mang về hạch toán luôn

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Cả nhà mình cho hỏi với, khi mình lập uỷ nhiệm chi ra ngân hàng để trả tiền thuê nhà trước cho cả 1 năm thì mình hạch toán thế này có được không
Nợ TK 142
Nợ TK 133
Có TK 1121
Mình hạch toán như thế này có được không ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA