Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán lãi vay

• Thread starter ngds
  • Ngày gửi
N

ngds

Guest
15/5/11
1
0
0
thai nguyen
Chào các bạn, các bạn cho mình hỏi chút nha.
Cty mình là Cty TNHH có vốn điều lệ là 500tr cty mình có vay ngân hàng với hạn mức 500tr vậy hàng quý khi mình đi trả lãi vay có được hạch tóan toàn bộ phần lãi vay vào chi phí ( TK 635) không ? nếu không thì được hạch toán ntn.
Với phần lãi vay quá hạn mình ht vào tk nào vậy,
Cảm ơn các bạn nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trong lĩnh vực hạch toán nếu bạn vay và dùng vào hoạt động kinh doanh thì sẽ được tính vào chi phí. Trong lĩnh vực thuế nếu có khoản nào không được tính vào chi phí hợp lý thì sẽ loại ra khi xác định thu nhập tính thuế TNDN.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Trong lĩnh vực hạch toán nếu bạn vay và dùng vào hoạt động kinh doanh thì sẽ được tính vào chi phí. Trong lĩnh vực thuế nếu có khoản nào không được tính vào chi phí hợp lý thì sẽ loại ra khi xác định thu nhập tính thuế TNDN.
Bác nói chung chung vậy thì làm sao mà hiểu hết được

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp
Ý bạn ấy nói là với khoản trả lãi định kỳ thì đưa vào 635, còn lãi quá hạn cũng cứ đưa vào 635 và bên nếu bên thuế chấp nhận thì ok, còn nếu không thì được coi là chi phí không hợp lý sẽ bị loại ra để xác định thu nhập chịu thuế.

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
trả lãi định kỳ thì bạn đưa vào tk635 được,còn lãi quá hạn thì mình nghĩ là bạn đưa vào tk811 và cp này k được trừ khi tính thuế TNDN vì lãi quá hạn néu bạn đưa vào tk 635 thì sau này thuế kiểm tra se loại ra vì thuế se căn cứ theo hợp đồng vay của bạn để thực hiện thôi đó bạn

P

phuongnhatrang

Sơ cấp
7/1/08
25
0
1
Q.Gò Vấp. hcm
ngakt19: Bạn này nói đúng đó, chứ đưa vào TK 635 hết như vậy, sau này sẽ chịu số phận hên xui may rủi, chán lắm. Có bao nhiêu đâu, mình loại lãi vay quá hạn ra, sau này dễ ăn dễ nói với bên Thuế. Vì khi quyết toán, bên Thuế người ta căn cứ vào từng khế ước hoặc giấy nhân nợ, trên đó có lãi suất người ta sẽ tính toán ra được là bạn đang dưa chi phí ko hợp lý vào. Và bị loại ra, và phạt. Mình chỉ góp ý, còn tùy thuộc vào cty bạn hành xữ sao với Thuế nữa mà.
Good luck

L

loanneli

Guest
16/12/10
1
0
0
Ha Noi
Đúng rùi. Lãi đi vay thì hạch toán vào TK 635, còn khoản lãi vay quá hạn hay có thể hiểu là khoản phạt do thanh toán (nợ vay, hoặc lãi vay) chậm thì phải hạch toán vào TK 811

T

tinhdaytim

Guest
18/1/10
22
0
0
hcm
ngakt19: Bạn này nói đúng đó, chứ đưa vào TK 635 hết như vậy, sau này sẽ chịu số phận hên xui may rủi, chán lắm. Có bao nhiêu đâu, mình loại lãi vay quá hạn ra, sau này dễ ăn dễ nói với bên Thuế. Vì khi quyết toán, bên Thuế người ta căn cứ vào từng khế ước hoặc giấy nhân nợ, trên đó có lãi suất người ta sẽ tính toán ra được là bạn đang dưa chi phí ko hợp lý vào. Và bị loại ra, và phạt. Mình chỉ góp ý, còn tùy thuộc vào cty bạn hành xữ sao với Thuế nữa mà.
Good luck

Bạn ơi có văn bản nào quy định lãi quá hạn không được xem là chi phí khi tính thuế TNDN không vậy, vì trên hợp đồng tín dụng luôn có quy định mức lãi quá hạn, nếu thanh toán quá hạn thì phải chịu lãi suất đó, vẫn thực hiện đúng theo hợp đồng thôi. như vậy khoản chi phí này thực hiện đúng theo hợp đồng thì sao lại bị loại khi tính thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA