Mẫu q.toán thuế TNDN, GTGT, tờ khai dự kiến thuế TNDN năm nay có gì thay đổi kô?

• Thread starter phangiabao
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Va Anh Toi nói:
Khi kết thúc kỳ tính thuế, cơ sở kinh doanh phải thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế theo mẫu tờ khai quyết toán thuế số 02Đ/TNDN theo Thông tư số 128/2003 ngày 22/12/2003 (trừ trường hợp ấn định tỷ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu)
Theo mình biết từ năm 2004, doanh nghiệp không cần phải quyết toán thuế TNDN ( có nghỉa là không cần phải lập mấu 2Đ/TNDN nữa) mà chỉ cần lập bảng Tự quyết toán thuế TNDN theo mẫu 04/TNDN thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longkhanh

Guest
29/12/05
5
0
0
40
tphcm
Cám ơn giải thích của Anh Huy !Trong tờ khai dự nộp thuế TNDN ,Em thấy ở cột "thực hiện năm trước" gồm 2 cột :"Thực hiện 9 tháng" và "Ước cả năm",
bây giờ em không biết phải điền số thực hiện của năm 2005 vào cột nào trong 2 cột trên.Đây là lần đầu em làm tờ khai này,Anh Chị nào có kinh nghiệm,vui lòng giúp em với!Thank các Anh chị nhiều!

L

longkhanh

Guest
29/12/05
5
0
0
40
tphcm
Thứ nhất:Về mục "thuyết minh của cơ sở kinh doanh về các chỉ tiêu,trong đó ghi rõ nguyên nhân tăng giảm so với năm trước" trên Tờ khai dự nộp thuế TNDN,em không biết có bắt buộc phải điền mục này hay không và điền thế nào.Anh chị nào vui lòng giải thích giúp em với!
Thứ hai: Trên mục B"thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang"của tờ khai thuế tháng 05/2005,lẽ ra Cty em được khấu trừ 300.000đ từ tháng 04/2005 chuyển sang.Nhưng do KTT cũ bỏ sót,nên không chuyển 300.000 này sang tờ khai tháng 05/2005.Vậy khi làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm,em sẽ làm gì để Cty được khấu trừ 300.000 nói trên?Anh Chị vui lòng giúp em nhé!Thank các Anh Chị!

G

gaubong

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Tờ khai Tự quyết toán thuế TNDN (mẫu số 04/TNDN) ban hành theo Thông tư 128/2004/TT-BTC. !
Chị Tú Anh ơi, sao em tìm mà ko thấy Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN trong thông tư 128/2004/TT-BTC vậy? Chị có thể gửi giúp em được ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
longkhanh nói:
Trong tờ khai dự nộp thuế TNDN ,Em thấy ở cột "thực hiện năm trước" gồm 2 cột :"Thực hiện 9 tháng" và "Ước cả năm",
bây giờ em không biết phải điền số thực hiện của năm 2005 vào cột nào trong 2 cột trên.
Bạn phải điền số liệu của năm 2005 vào hai cột này. Vì Tờ khai thuế TNDN phải nộp ngay từ tháng 1, thời điểm này DN chưa kịp làm xong Báo cáo tài chính, nên các con số trong năm chỉ dám tạm "ước" thôi.

longkhanh nói:
Thứ nhất:Về mục "thuyết minh của cơ sở kinh doanh về các chỉ tiêu,trong đó ghi rõ nguyên nhân tăng giảm so với năm trước" trên Tờ khai dự nộp thuế TNDN,em không biết có bắt buộc phải điền mục này hay không và điền thế nào.Anh chị nào vui lòng giải thích giúp em với!
Nếu thuế TNDN năm nay nộp tăng hơn năm trước thì bạn có thể không cần ghi lý do. Nhưng nếu nộp giảm hơn so với năm trước thì phải ghi lý do ra đấy!

longkhanh nói:
Thứ hai: Trên mục B"thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang"của tờ khai thuế tháng 05/2005,lẽ ra Cty em được khấu trừ 300.000đ từ tháng 04/2005 chuyển sang.Nhưng do KTT cũ bỏ sót,nên không chuyển 300.000 này sang tờ khai tháng 05/2005.Vậy khi làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm,em sẽ làm gì để Cty được khấu trừ 300.000 nói trên?
Bạn sẽ ghi con số điều chỉnh vào phần "Điều chỉnh tăng thuế GTGT đã được khấu trừ trong năm" trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm.

gaubong nói:
Chị Tú Anh ơi, sao em tìm mà ko thấy Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN trong thông tư 128/2004/TT-BTC vậy? Chị có thể gửi giúp em được ko?
Em xem và lấy mẫu từ những bài Chú ý, được treo lên cao tít, trong box Ứng dụng Pháp luật Thuế ấy!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi cục thuế mình không có thì thế nào chi cục khác cũng còn. :biggrin:
Bí quá thì ra Cục thuế mà mua nhé!

longkhanh nói:
Các Anh chị cho em hỏi :em có thể tìm mua đĩa CD về quyết tóan thuế ở đâu(vì ở chi cục thuế chỗ em không có).Thank các Anh Chị!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA