Bàn giao công trình nhưng chưa thanh toán!

• Thread starter tuannhupham
  • Ngày gửi
T

tuannhupham

Guest
8/10/03
19
0
0
các anh chị giúp em với. công ty em đang thi công một công trình,công trình đã hoàn thành và bàn giao ngiệm thu,nhưng tụi em chưa nhận được tiền, vậy thì cuối kỳ em hoạch toán như thế nào đây,em đã tập hợp tất cả các chi Phí liên quan cho việc xây dựng rồi, ví dụ như chí phí nguyên liệu ,vật liệu máy thi công,trả lương thuê công nhân làm, vvvv.em đã định khoản như sau.
Nợ tk 154
có tk 621,622,627,642
và em đã xác định giá thành công trình đó,em đinh khoản như sau.
Nợ tk 632
có tk 154
công ty em chua nhận được tiền, nên em ko biết mình phải hạch toán như thế nào cho hợp lý,anh chị giúp em vói nge,vì bên A hứa với công ty em là thanh toán vào tháng 2. các chi phí đó mình treo như thế nào cho hợp lý và định khoản thế nào,có gì anh chị mail cho em gấp nhé, mail cua em la" nobitatimxuka_2009@yahoo.com .em cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
tuannhupham nói:
và em đã xác định giá thành công trình đó,em đinh khoản như sau.
Nợ tk 632
có tk 154
Chưa xuất hóa đơn thì chưa kết chuyển giá thành.
Đối với công trình kéo dài qua năm tài chính, bạn nên xuất hóa đơn theo hạng mục hoặc theo từng lần tạm ứng. Bạn có thể kết chuyển trước 1 phần chi phí theo hạng mục tập hợp được, hay theo tỷ lệ chi phí ước tính v...v.
Trường hợp bạn chưa thu tiền nhưng thủ tục hoàn công đòi hỏi bạn phải xuất hóa đơn thì bạn phải hạch toán doanh thu 511.

N

NTAC

Guest
Chưa thanh toán thì có gì quan trọng đâu, vấn đề quan trọng là bạn đã viết hoá đơn cho khách hàng chưa , nếu đã viết ròi thì phải đưa vào doanh thu và hạch toán tiêu thụ thôi.

T

tuannhupham

Guest
8/10/03
19
0
0
cám ơn các bạn nhiều, mình chưa xuất hoá đơn cho khách hàng,công trình đó mình đã bàn giao nhưng chưa lấy tiền, vậy tất cả các chi phí liên quan mình vẫn hạch toán bình thường phải không,nhưng không được phản ánh về giá vốn và doanh thu chứ gì.vậy cuối năm mình phải hạch toán thế nào đây,và khi báo cáo quyết toán thuế doanh nghiệp thì mình có báo cáo các công trình chưa hoàn thành không.cách ghi sổ sách thế nào cho hợp lý,
mình hỏi thêm vấn đề thứ 2 là: vì công ty mình hiện đang làm chủ yếu thuê khoán công nhân, vậy mình làm các Hợp đồng kinh tế về việc giao khoán giữa công ty mình với công nhân như thế có được không,mình lấy đó là căn cứ để ghi sổ và hạch toán
mong anh chị trả lời sớm cho em,em đang lo lắng đây.cám ơn anh chị trước nhé

X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
Nếu chưa xuất hoá đơn thì bạn chưa có quyền kết chuyển giá vốn cho công trình này còn giá thành thì vẫn tính nếu chi phí tập hợp đủ. Tốt hơn công ty bạn nên nghiệm thu dần khối lượng hoàn thành có xác nhận của bên chủ đầu tư để xuất hoá đơn lên doanh thu rồi kết chuyển giá vốn, như vậy doanh thu và giá vốn được phân bổ đều hơn.

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
mình hỏi thêm vấn đề thứ 2 là: vì công ty mình hiện đang làm chủ yếu thuê khoán công nhân, vậy mình làm các Hợp đồng kinh tế về việc giao khoán giữa công ty mình với công nhân như thế có được không,mình lấy đó là căn cứ để ghi sổ và hạch toán
mong anh chị trả lời sớm cho em,em đang lo lắng đây.cám ơn anh chị trước nhé.
Nếu đó là công ty thì bạn ký hợp đồng thuê khoán. Nhưng nếu đó là cá nhân thì phải ký hợp đồng lao động, nếu đó là một nhóm công nhân (công ty làm việc với đội trưởng) thì ký Thoả ước lao động Tập thể, có kèm theo bảng danh sách nhân công có xác nhận của địa phương

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Nếu công trình đã hoàn thành và chưa nhận được tiền thanh toán thì treo vào TK 155 và để đó. Khi nào xuất hoá đơn cho người ta rồi thì mới được hạch toán doanh thu và tính giá thành công trình. Còn người ta thanh toán với tiến độ cụ rùa hay tên lửa thì theo dõi bên tài khoản công nợ.

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Nguyễn Bình nói:
Nếu công trình đã hoàn thành và chưa nhận được tiền thanh toán thì treo vào TK 155 và để đó. Khi nào xuất hoá đơn cho người ta rồi thì mới được hạch toán doanh thu và tính giá thành công trình. Còn người ta thanh toán với tiến độ cụ rùa hay tên lửa thì theo dõi bên tài khoản công nợ.
Xin nhờ bác tư vấn hộ, theo em biết thời điểm xác định doanh thu trong xây dựng kô căn cứ vào bên A trả tiền hay chưa và cũng kô căn cứ vào có xuất hoá đơn hay kô. Mà căn cứ vào việc bàn giao sp cho bên A, hay có nghĩa là nếu 2 been A vaf Bđã ký biên bản nghiẹm thu đưa vào sử dụng, quyết toán thì thời điểm đó phải xác định doanh thu rồi. Có đứng thế kô ạ??

X

x_hiieu

Guest
12/11/04
41
0
0
binh duong
Theo mình thì khi 2 bên đã xác nhận khối lượng thanh toán A-B thì đó mới là điều kiện để ghi nhận doanh thu còn muốn ghi nhận được doanh thu thì theo mình cứ phải xuất hóa đơn thôi.

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Theo mình nghĩ chỉ cần có biên bản ký nghiệm thu A-B thì có thẻ xác nhận đó là giá thành công trình được rồi

G

girlxinhtb

Sơ cấp
14/1/08
34
3
8
42
Hà Nội
Nếu đó là công ty thì bạn ký hợp đồng thuê khoán. Nhưng nếu đó là cá nhân thì phải ký hợp đồng lao động, nếu đó là một nhóm công nhân (công ty làm việc với đội trưởng) thì ký Thoả ước lao động Tập thể, có kèm theo bảng danh sách nhân công có xác nhận của địa phương

Bạn VanChau cho mình xin mẫu hợp đồng thuê khoán với. Mình có mẫu những tận từ năm 1974 thôi. THank nhiều

G

girlxinhtb

Sơ cấp
14/1/08
34
3
8
42
Hà Nội

N

NGOCPHAM99

Guest
21/4/08
23
0
0
710HauGiang
Đã nghiệm thu hoàn thành phải xuất hóa đơn và vào doanh thu bạn a.
Khi thuế xuống thì họ cùng bắt buột đưa vào doanh thu .Công ty mình đã gặp trường hợp này rồi

G

girlxinhtb

Sơ cấp
14/1/08
34
3
8
42
Hà Nội
Bạn VanChau oi cho mình xin mẫu hợp đồng thuê khoán với.Thank nhé

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
công trình đang làm thì giam ở Tk 154. khi nào xong thì hãy kết chuyển TK 632 , ko nhất thiết đưa wa TK 155( tìm sách hướng dẫn về kế toán xây dựng tham khảo)
Doanh thu chỉ là khoản tạm ứng so với tiến độ công trính
=> có thể kết chuyển doanh thu tạm, giá vốn tạm cũng được nhưng lý thuyết này ít người áp dụng.
doanh thu cuối củng căn cứ vào quyết toán công trình.
Công nhân thì làm hợp đồng thời vụ.
khi hoan thành công trình thì làm bộ hồ sơ quyết toán bàn giao để đối chứng với thuế, thanh lý hợp đồng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA