Khi mang thai, theo quy định được nghỉ 5 ngày đi khám thai, tính lương bảo hiểm hay lương thực tế

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi ngoctt, 25 Tháng chín 2013.

11,746 lượt xem

  1. ngoctt

    ngoctt Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    58
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Các bác cho em hỏi, theo quy định là khi mang bầu, phụ nữ đc nghỉ 5 ngày để đi khám thai. Vậy tiền lương trả cho 5 ngày đó là lương của bảo hiểm hay của công ty trả. Em xin cám ơn nhé
     
    #1
  2. proboy1011

    proboy1011 Hoàng Vinh Staff Member

    Bài viết:
    969
    Đã được thích:
    93
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Quy định này bạn xem ở đâu vậy? Nếu điều này ghi trong hợp đồng lao động, thì công ty sẽ trả. Bảo Hiểm sẽ trả trợ cấp thai sản 6 tháng.
     
    #2
  3. ngoctt

    ngoctt Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    58
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Khi mang thai, theo quy định được nghỉ 5 ngày đi khám thai, tính lương bảo hiểm hay lương thực tế

    III. Thời gian hưởng chế độ khi khám thai

    Điều 240 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về hiệu lực của Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

    1. Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/5/2013.Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai năm lần, mỗi lần một ngày; trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ hai ngày cho mỗi lần khám thai.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Mình thắc mắc ở đây là khi nghỉ 5 ngày khám thai đó, lương họ được nhận là lương thực tế công ty chi trả hay là lương do bảo hiểm xã hội chi trả.
     
    #3
  4. proboy1011

    proboy1011 Hoàng Vinh Staff Member

    Bài viết:
    969
    Đã được thích:
    93
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM
    Câu hỏi hay đấy, trường hợp này mình chưa gặp bao h, nên không thể trả lời chắc chắn được. Nhưng theo mình, vì điều này thuộc Luật BHXH (phần chế độ thai sản), nên sẽ do BHXH chi trả.
     
    #4
  5. ACC4RUM

    ACC4RUM Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,515
    Đã được thích:
    240
    Nơi ở:
    Đà Lạt
    Ðề: Khi mang thai, theo quy định được nghỉ 5 ngày đi khám thai, tính lương bảo hiểm hay lương thực tế

    DO BHXH chi trả, vì khi nghỉ như vậy thì sao mà tính tiền lương đó vào giá thành sản phẩm được.
     
    #5
  6. khonghieu

    khonghieu Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    108
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TPHCM
    Ðề: Khi mang thai, theo quy định được nghỉ 5 ngày đi khám thai, tính lương bảo hiểm hay lương thực tế

    Lương đó do cơ quan BHXH chi trả theo mức đóng BH bình quân 6 tháng trước khi nghỉ,cách tính theo file hướng dẫn sau
     

    Các file đính kèm:

    #6

Chia sẻ trang này