Giá của TSCĐ của cơ quan HCSN

• Thread starter hoangngoc612
  • Ngày gửi
H

hoangngoc612

Guest
29/12/05
13
0
0
40
ha noi
Co quan em hien vua ky mot hop dong có giá trị là 2000USD chưa tính thuế, và thuế VAT là 200$ . Em vào sổ kế toán thì có nên vào thêm cả thuế ko a? hay là chỉ ghi mỗi 2000$! Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
hoangngoc612 nói:
Co quan em hien vua ky mot hop dong có giá trị là 2000USD chưa tính thuế, và thuế VAT là 200$ . Em vào sổ kế toán thì có nên vào thêm cả thuế ko a? hay là chỉ ghi mỗi 2000$! Thanks
ko hiểu rõ câu hỏi của bạn lắm. Cty bạn là bên mua hay bên bán. Hoa Đon đã xuất chưa hay mới chỉ có Hop Đong. :wall: . Bạn chú ý hỏi phải chi tiết một chút mọi người mới giúp bạn đc. Thân

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Bên mua hay bên bán đều phải phản ánh số thuế này cả. Nếu như bạn là người bán thì số thuế này sẽ phản ánh trên TK 333-, còn nếu như bạn là người mua thì số thuế này sẽ phản ánh trên 133-1. Khi đó trên sổ kế toán chi tiết, sổ quỹ, ............... sẽ phải phản ánh số thuế này. Lưu ý là bạn phải tách số thuế này ra chứ ko phải gộp vào doanh thu hay chi phí......... đâu nhé.

H

hoangngoc612

Guest
29/12/05
13
0
0
40
ha noi
Hic, co quan em mua, va xin luu y la co quan em la co quan hanh chinh su nghiep ko thu, may nay co quan em mua la dung de trang bi cho co quan, hic, em lam tiep cong viec cua 1 chi, thi thay chi do ko hach toan vao tai khoan 333, ma chi chi ghi ra thong ke la gom nhung cai gi va gia ca ra sao thoi, hic hic

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Vậy theo mình bạn hạch toán luôn phần VAT vào.

M

miu09123

Guest
6/1/05
15
0
1
Ha Noi
hoangngoc612 nói:
Hic, co quan em mua, va xin luu y la co quan em la co quan hanh chinh su nghiep ko thu, may nay co quan em mua la dung de trang bi cho co quan, hic, em lam tiep cong viec cua 1 chi, thi thay chi do ko hach toan vao tai khoan 333, ma chi chi ghi ra thong ke la gom nhung cai gi va gia ca ra sao thoi, hic hic

Theo như bạn viết thì TSCĐ đơn vị bạn mua thuộc nguồn vốn ngân sách cấp kinh phí thường xuyên cho cơ quan. Trường hợp này, Giá trị TSCĐ ghi sổ sẽ bao gồm cả VAT, không cần phải tách thuế vì có khấu trừ thuế gì đâu mà phải tách cơ chứ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangngoc612 nói:
Đơn vị của bạn là đơn vị hành chính hay sự nghiệp có thu.
Nếu hành chính thì TSCĐ hạch toán nguyên giá bao gồm cả thuế.
Nếu Sự nghiệp có thu chia ra làm 2 phần:
- Đối với chi sự nghiệp TSCD được mua từ ngân sách thì hạch toán như đối với hành chính
- Đối với hoạt động kinh doanh TSCĐ mua từ khoản lợi nhuận thì hạch toán tách ra như doanh nghiệp.
Nếu hỗn hợp cả hai thì căn cứ sơ cấu số tiền mua để phân chia.

B

banoi

Guest
13/6/08
10
1
0
53
nhờ
Tui muốn hỏi, tại đơn vị sự nghiệp tự đảm bảo chi phí, có được mua tài sản từ phần chi phí chung không. Cụ thể tui muốn mua máy vi tính để phục vụ công trình từ nguồn chi phí chung đã được phê duyệt của công trình đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA